Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

ऐकावे ते नवलच : म्हणून वर्षभरातील अवघे बाराच तास उघडतात ते मंदिर.. असे का घ्या जाणून

अहमदनगर : जर तुम्हाला देशातील अशा ठिकाणांना भेट (visit) द्यायची असेल जी विस्मयकारक आहेत तर भारतातील (India) मंदिरांपेक्षा चांगले काहीही असू शकत नाही. इथल्या मंदिरांच्या कथा (temple story), त्यांची रचना, मंदिरांशी संबंधित चमत्कार तुम्हाला रोमांचक प्रवासाचा पुरेपूर आनंद देईल. अशा रोमांचक (Exciting ) आणि आश्चर्यकारक (Amazing ) प्रवासाला सुरुवात करण्यापूर्वी तुम्हाला कुठे जायचे आहे आणि कधी जायचे आहे हे माहित असणे आवश्यक आहे. देवभूमी उत्तराखंडमधील (Uttarakhand)  अशा अनेक अद्भुत कथा आणि चमत्कारी मंदिरांबद्दल तुम्हाला माहिती मिळेल. सुंदर पर्वतांच्या मध्ये वसलेले या मंदिरांमध्ये एक मंदिर आहे जे वर्षभर बंद असते. हे मंदिर वर्षातील एका दिवशी विशेष प्रसंगी केवळ 12 तास भाविकांसाठी खुले असते. त्यामुळे वर्षभर बंद असलेल्या या मंदिराविषयी जाणून घेऊया.

Advertisement

चमोली येथील मंदिर ३६४ दिवस बंद : बंशी नारायण मंदिर (Bansi-Narayan-Temple) उत्तराखंडमधील चमोली येथे आहे. हे मंदिर खूप लोकप्रिय आहे. हे मंदिर वर्षभर बंद राहिल्याने भाविकांना वर्षभर दर्शन घेता येत नाही. मात्र, मंदिराचे दरवाजे विशिष्ट दिवशी केवळ 12 तासांसाठीच उघडले जातात. ज्या दिवशी मंदिराचे दरवाजे उघडतात त्या दिवशी भाविकांची गर्दी होते. या दिवशी लोक येथे प्रार्थना करतात आणि भगवान बंशी नारायण यांचा आशीर्वाद घेतात.

Advertisement

बंशी नारायण मंदिराचे दरवाजे कधी उघडतात : चमोली येथील बंशी नारायण मंदिराचे दरवाजे केवळ रक्षाबंधनाच्या दिवशीच भाविकांसाठी खुले असतात. या दिवशी जोपर्यंत सूर्यप्रकाश असतो तोपर्यंत मंदिर खुले असते. सूर्यास्ताच्या वेळी मंदिराचे दरवाजे बंद केले जातात. पहाटेपासूनच दूर-दूरवरून भाविक मंदिराच्या दर्शनासाठी येण्यास सुरुवात करतात आणि दरवाजे कधी उघडण्याची आतुरतेने वाट पाहतात.

Loading...
Advertisement

बंशी नारायण मंदिराची गोष्ट : हे मंदिर भगवान विष्णूचे आहे. वामन अवतारापासून मुक्ती मिळाल्यानंतर विष्णू प्रथम या ठिकाणी आला असे मानले जाते. तेव्हा नारद ऋषींनी येथे भगवान नारायणाची पूजा केली होती. त्यामुळे मानवाला देवाचे दर्शन घेण्यासाठी हे मंदिर केवळ एक दिवसासाठी उघडले जाते, असा समज आहे.

Advertisement

मंदिर फक्त रक्षाबंधनालाच का उघडते : रक्षाबंधनाशी संबंधित एक कथा आहे. एकदा बळी राजाने भगवान विष्णूंना आपला द्वारपाल बनण्याची विनंती केली. देवाने विनंती मान्य केली आणि तो राजा बळीसोबत अधोलोकात गेला. बरेच दिवस देवी लक्ष्मीला भगवान विष्णू कुठेच सापडले नाहीत तेव्हा तिने नारदांच्या आज्ञेनुसार श्रावण महिन्याच्या पौर्णिमेला संरक्षक धागा बांधून भगवान विष्णूंना मुक्त करण्याची विनंती केली. त्यानंतर राजा बळीने विष्णूसह माता लक्ष्मीची या ठिकाणी भेट घेतली.

Advertisement

नंतर पांडवांनी या ठिकाणी मंदिर बांधले असे मानले जाते. रक्षाबंधनाच्या दिवशी मंदिरात येणाऱ्या महिला  बंशीनारायण यांना राखी बांधतात. या मंदिराजवळ दुर्मिळ प्रजातीची फुले व झाडे पाहायला मिळतात. येथील दृश्य विलोभनीय आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply