Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

काम की बात : DRDO आणि ISRO मध्ये काय आहे फरक… जाणून घ्या इतिहास आणि महत्व

मुंबई : डिफेन्स रिसर्च अँड डेव्हलपमेंट ऑर्गनायझेशन (DRDO) ही भारत सरकारच्या संरक्षण मंत्रालयाच्या संरक्षण संशोधन आणि विकास विभागांतर्गत कार्यरत असलेली प्रमुख संस्था आहे, तर ISRO म्हणजेच भारतीय अंतराळ (Space) संस्था भारत सरकारच्या अंतराळ विभागाच्या अंतर्गत काम करते. हे जागतिक स्तरावर स्पर्धात्मक विज्ञान (Science) आणि तंत्रज्ञानाचा (Technology) आधार स्थापित करण्यासाठी कार्य करते. त्याच वेळी, इस्रो भारताच्या अंतराळ कार्यक्रमांसाठी काम करते. या दोघांमधील फरक जाणून घेऊ या.

Advertisement

DRDO म्हणजे काय : संरक्षण संशोधन आणि विकास संघटना (DRDO) ही संस्था आहे जी भारतासाठी जागतिक स्तरावर स्पर्धात्मक विज्ञान आणि तंत्रज्ञानाचा पाया स्थापित करण्यासाठी कार्य करते. तसेच सशस्त्र दलांच्या आवश्यकतेनुसार अत्याधुनिक शस्त्रास्त्रे आणि उपकरणेही ते सुसज्ज आहे. DRDO ची स्थापना 1958 मध्ये करण्यात आली जेव्हा भारतीय सैन्याच्या तांत्रिक विकास आस्थापना (TDE) आणि तांत्रिक विकास आणि उत्पादन संचालनालय (DTDP) संरक्षण विज्ञान संघटना (DSO) मध्ये विलीन करण्यात आले.सध्या 5000 हून अधिक शास्त्रज्ञ आणि विविध कर्मचारी संस्थेसोबत काम करत आहेत. DRDO च्या कार्यामध्ये क्षेपणास्त्रे आणि शस्त्रे विकसित करण्यापासून ते इलेक्ट्रॉनिक युद्ध प्रणालीपर्यंतच्या विविध प्रकल्पांचा समावेश आहे.

Advertisement

डीआरडीओचे महत्त्व : DRDO ने अग्नी आणि पृथ्वी मालिकेतील क्षेपणास्त्रे, लाइट कॉम्बॅट एअरक्राफ्ट, तेजसी, मल्टी बॅरल रॉकेट लाँचर, पिनाका एअर डिफेन्स सिस्टीम, आकाशो रडार आणि इलेक्ट्रॉनिक वॉरफेअर सिस्टीमची मोठी खेप यांसारख्या अनेक प्लॅटफॉर्मची निर्मिती केली आहे. यासोबतच आत्मनिर्भरता आणि यशस्वी स्वदेशी विकास हे देखील डीआरडीओचे ध्येय आहे. अग्नी आणि पृथ्वी क्षेपणास्त्रांची मालिका. यामुळे भारताच्या लष्करी सामर्थ्याला मोठी चालना मिळाली आहे आणि महत्त्वपूर्ण फायदेही मिळाले आहेत.

Loading...
Advertisement

इस्रो म्हणजे काय : ISRO म्हणजेच भारतीय अंतराळ संस्था भारत सरकारच्या अंतराळ विभागाच्या अंतर्गत काम करते आणि तिचे मुख्यालय बेंगळुरू, कर्नाटक येथे आहे. भारतामध्ये 1960 च्या दशकात अंतराळ क्रियाकलापांना सुरुवात झाली आणि भारतीय अंतराळ कार्यक्रमाचे संस्थापक डॉ. विक्रम साराभाई यांनी भारताकडून अंतराळ मोहिमा सुरू करण्याची कल्पना मांडली. INCOSPAR, भारतीय राष्ट्रीय अवकाश संशोधन समिती तेव्हा डॉ. साराभाई आणि डॉ. रामनाथन यांनी सुरू केली होती.

Advertisement

1975-76 च्या दरम्यान सॅटेलाइट इंस्ट्रक्शनल टेलिव्हिजन एक्सपेरिमेंट (SITE) लाँच करण्यात आले आणि जगातील सर्वात मोठा समाजशास्त्रीय प्रयोग म्हणून पाहिले गेले. त्यानंतर खेडा कम्युनिकेशन्स प्रकल्प आला. गुजरातमध्ये गरज-आधारित आणि स्थानिक-विशिष्ट कार्यक्रम प्रसारणासाठी प्रादेशिक प्रयोगशाळा म्हणून काम केले. नंतर 1980 च्या दशकात आर्यभट्ट नावाचे पहिले भारतीय अंतराळयान विकसित केले गेले आणि सोव्हिएत प्रक्षेपक वापरून प्रक्षेपित केले गेले. यानंतर भास्कर-I आणि II मोहिमा, इनसॅट, पीएसएलव्ही, जीएसएलव्ही आणि बरेच काही होते.

Advertisement

इस्रोचे महत्त्व : भारतासाठी अंतराळात प्रवेश देण्यासाठी प्रक्षेपण वाहने आणि संबंधित तंत्रज्ञानाची रचना आणि विकास करणे हे इस्रोचे उद्दिष्ट आहे. ते पृथ्वी निरीक्षण, संचार, नेव्हिगेशन, हवामानशास्त्र आणि अवकाश विज्ञान यासाठी उपग्रह आणि संबंधित तंत्रज्ञानाची रचना आणि विकास करते. भारतीय राष्ट्रीय उपग्रह (INSAT) कार्यक्रम ISRO ने दूरसंचार, दूरदर्शन प्रसारण आणि विकासात्मक अनुप्रयोगांची गरज पूर्ण करण्यासाठी विकसित केला होता. ISRO च्या इंडियन रिमोट सेन्सिंग सॅटेलाइट (IRS) प्रोग्रामचा वापर नैसर्गिक संसाधने व्यवस्थापित करण्यासाठी आणि अवकाश-आधारित प्रतिमांद्वारे पर्यावरणाचे निरीक्षण करण्यासाठी केला जातो. हे सामाजिक विकासासाठी अंतराळ आधारित अनुप्रयोग विकसित करते आणि अवकाश विज्ञान आणि ग्रहांच्या शोधात संशोधन आणि विकास करते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply