Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

‘त्या’ चुका मुलांना करतात कमजोर; पहा पालकांनी नेमकी काय घ्यावी काळजी

मुंबई : आपल्या मुलाने प्रत्येक क्षेत्रात पुढे यावे आणि प्रत्येक उपक्रमात सक्रिय सहभाग घ्यावा असे प्रत्येक पालकाला वाटते. संशोधनात असे आढळून आले आहे की ज्या मुलांमध्ये आत्मविश्वास भरलेला असतो ते शाळेत चांगले प्रदर्शन करतात आणि लोकांशी निरोगी नातेसंबंध निर्माण करण्यास सक्षम असतात. घाबरणे आणि चिंता त्यांच्यावर मात करत नाहीत आणि ते योग्य मार्गाने निर्णय घेण्यास सक्षम आहेत. मात्र, मानसशास्त्रज्ञांनी म्हटले आहे की त्यांच्या पालकांच्या वर्तनाचा मुलांच्या आत्मविश्वासावर खूप प्रभाव पडतो. पालकांनी योग्य रणनीतीने मुलांचे संगोपन केले तर मुले स्वतःवर विश्वास ठेवायला शिकतात आणि त्यांची कामगिरी आपोआप सुधारते. परंतु बऱ्याच पालकांचा संगोपन करण्याचा मार्ग असा आहे की, मुले स्वतःवर विश्वास ठेवण्याचे सोडून देतात आणि नेहमीच घाबरतात. चला तर मग सांगूया की पालकांच्या कोणत्या चुकांमुळे मुलांचा आत्मविश्वास कसा कमी होतो.

Advertisement

अनेक पालक आपल्या मुलांना घरातील कोणत्याही कामात गुंतवत नाहीत. त्यामुळे त्यांना सतत इतरांवर अवलंबून राहण्याची सवय होते. अशा परिस्थितीत कपडे बांधणे, घर सजवणे, धूळ घालणे, भांड्यात पाणी देणे इत्यादी घरातील कामात त्यांची मदत घ्या. मुलं चुकांमधून सर्वाधिक शिकतात. अशा परिस्थितीत अनेक पालक त्यांना काम करू देत नाहीत की त्यांची चूक होईल आणि काम बिघडेल. पण असे केल्याने मुलांना अनुभव येत नाही आणि त्यांचा आत्मविश्वासही वाढत नाही. मूल रडले किंवा रागावले तर पालक त्याला शांत करतात. तुमच्या मुलाच्या भावनांवर तुम्ही कशी प्रतिक्रिया देता याचा त्यांच्या विकासावर मोठा प्रभाव पडतो. म्हणून, मुलांना प्रेमाने शिकवा आणि त्यांच्या भावना कशामुळे उद्भवतात आणि ते त्यावर मात कशी करू शकतात हे समजून घेण्यासाठी त्यांना प्रेरित करा.

Loading...
Advertisement

बरेच पालक मुलांना शिकवतात की ते महागडी पुस्तके किंवा बूट खरेदी करू शकत नाहीत. कारण आपण इतरांच्यापेक्षा गरीब आहोत. पण हे सांगून मुलांना असे वाटते की जीवनातील सर्व काही आपल्या नियंत्रणात नाही आणि त्यांचा आत्मविश्वास कमी होतो. त्यांना बळी पडल्यासारखे वाटते. अनेक पालकांना आपल्या मुलांची इतर मुलांशी तुलना करण्याची सवय असते. यामुळे तो स्वतःला त्या सर्व मुलांपेक्षा कमी समजू लागतो. अशा परिस्थितीत त्याचा आत्मविश्वास खूप मागे पडतो. तो त्यांच्या पुढे जाऊ शकत नाही. मग शेवटी त्या मुलाने आपण त्या मुलांपेक्षा श्रेष्ठ नाही हे मान्य केले तर त्याचा मोठा फटका कुटुंबाला बसतो.

Advertisement

मुलांची कधीही चेष्टा करू नये. मुले भावनिक असतात आणि त्यांच्या पालकांच्या बोलण्याचा त्यांच्यावर कुठेतरी परिणाम होतो. म्हणूनच विशेषतः पालकांनी मुलांना नेहमी प्रेरित केले पाहिजे. अनेक वेळा पालक मुलांना समजावण्याऐवजी मारहाण करायला लागतात. त्यामुळे मूल नेहमी घाबरत असते. एवढेच नाही तर त्याच्याकडून चूक झाली तर तो तुम्हाला सांगायला घाबरतो. अशा परिस्थितीत अनेक लोक त्याला ब्लॅकमेल करू लागतात. त्यामुळे तुमच्या मुलाला घाबरवू नका. (BIGGEST PARENTING MISTAKES THAT DESTROY KIDS CONFIDENCE AND SELF ESTEEM)

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply