Take a fresh look at your lifestyle.

Share Market Info : शेअर बाजारात गुंतवणुकीसाठी महत्वाचे आहेत हे १० गुण; वाचा महत्वाची माहिती

वॉरेन बफेट, चार्ली मुंगेर किंवा पीटर लिंच इत्यादींसारखे तुमच्या आवडत्या गुंतवणूकदारांसारखे व्हायचे आहे का? तुम्ही कधी विचार केला आहे की या महान गुंतवणूकदारांची कोणती वैशिष्ट्ये आहेत जी त्यांना वेगळी बनवतात? आणि शेवटी यशस्वी गुंतवणूकदारांचे हे गुण कोणते आहेत? त्यांच्याबाबत चर्चा करताच आपल्या मनात पहिली गोष्ट येते ती म्हणजे हे सर्वजण स्टॉक शोधण्यात इतके तज्ञ कसे आहेत? आणि त्यांनी गेल्या काही वर्षात भरपूर पैसाही कमावला आहे. आपणही असा पैसा कमवू शकतो की नाही?

Advertisement

गुंतवणूक हा दीर्घकालीन खेळ आहे आणि त्यासाठी खूप मेहनत आणि आवड व सवड लागते. सामान्य गुंतवणूकदार अनेकदा अल्पकालीन विचार करतात. दुसरीकडे यशस्वी गुंतवणूकदार अनेकदा दीर्घकालीन विचार करतात आणि ते लक्ष्य गाठेपर्यंत संयमाने प्रतीक्षा करतात. ते दीर्घकाळ राहिल्यास त्यांना पैशांच्या चक्रवाढ शक्तीचाही मोठा फायदा होतो. कुणीतरी अगदी बरोबरच म्हटलंय “जर तुम्हाला एखादा खेळ खेळायचा असेल तर असा खेळ निवडा जो तुम्ही आयुष्यभर खेळू शकाल आणि गुंतवणूक हा असाच एक खेळ आहे.” संयम हे यशस्वी गुंतवणूकदारांचे अतिशय महत्त्वाचे वैशिष्ट्य आहे. जेव्हा जेव्हा ते कोणत्याही कंपनीमध्ये गुंतवणूक करण्याचा विचार करतात तेव्हा त्यांचे लक्ष्य तात्काळ पैसे कमविणे हे नसते तर ते दीर्घकालीन विचार करतात. त्यांची काही गुंतवणूक अनेक वर्षे राहते, पण ही वेळ घाबरून जाण्याची नाही तर तुमच्या विश्लेषणावर पूर्ण विश्वास असल्यास धीर धरण्याची आहे. मार्केट पंडित आणि आर्थिक सल्लागारांचे ऐकून गुंतवणूक करू नये.

Advertisement

आर्थिक बाजार असो किंवा वैयक्तिक जीवन कोणत्याही क्षेत्रात लक्ष केंद्रित करणे खूप महत्वाचे आहे. यशस्वी गुंतवणूकदार तो असतो जो इकडे-तिकडे गोष्टींमुळे विचलित न होता एकाग्रतेने त्याच्या विश्लेषणाकडे लक्ष देतो आणि त्याच्यावर विश्वास आणि संयम ठेवतो. आयुष्यात प्रत्येक गोष्टीत धोका असतो. यशस्वी गुंतवणूकदार हे समजतात की जोखीममध्ये यश आणि अपयशाची संभाव्यता 50:50 आहे. कोणत्याही गुंतवणूकदारासाठी शिस्त आणि संयम ही महत्त्वाची वैशिष्ट्ये आहेत. जेव्हा आपण कोणत्याही गुंतवणूकदारांच्या अनुभवाविषयी बोलतो, तेव्हा आमचा अर्थ त्यांच्याकडून झालेल्या चुका, केलेल्या कामगिरी आणि केलेल्या विविध चाचण्या असा होतो. गुंतवणूकदाराने त्याच्या आयुष्यात कोणतीही चूक केली नसेल तर त्याच्या आयुष्यात कधीही यशस्वी होऊ शकत नाही.

Advertisement

यशस्वी गुंतवणूकदार अनेकदा लोकांचे पैसे गुंतवतात तर सामान्य गुंतवणूकदार स्वतःचे पैसे गुंतवतात. लोकांचा पैसा हा केवळ फायदा मिळवण्याचा स्रोत नाही, तर तो तुमच्या गुंतवणुकीचा अनुभव किंवा तुमच्या व्यावसायिक संघाच्या रूपातही असू शकतो. श्रीमंत वडिलांनी म्हटले आहे, “पैशाच्या जगात सर्वात महत्वाचा शब्द म्हणजे रोख प्रवाह आणि दुसरा सर्वात महत्वाचा शब्द म्हणजे फायदा.” जोखमीच्या खेळात चुका होण्याची शक्यता खूप जास्त असते. चुका केल्याशिवाय यशस्वी गुंतवणूकदार होणे जवळजवळ अशक्य आहे. हा गुंतवणूकदार त्याच्या चुकांमुळे निराश न होता काहीतरी नवीन शिकण्याची संधी म्हणून पाहतो. यशस्वी गुंतवणूकदारांचे एक अतिशय महत्त्वाचे वैशिष्ट्य म्हणजे ते प्रोएक्टिव लर्नर्स असतात. सामान्य गुंतवणूकदारापेक्षा तो वाचनात जास्त वेळ घालवतो. ते पुस्तके, मासिके, वार्षिक अहवाल इत्यादी वाचतात आणि ज्ञान मिळवण्याच्या आणि स्वतःच्या व्यक्तिमत्व विकासाच्या उद्देशाने चर्चासत्रांना उपस्थित राहतात. दिग्गज गुंतवणूकदार किमतीपेक्षा मूल्याला अधिक महत्त्व देतात. व्यापार्‍यांकडून अनेकदा स्टॉकची किंमत पाहिली जाते. यशस्वी गुंतवणूकदार अनेकदा आंतरिक मूल्याची गणना करतात जे भविष्यातील विनामूल्य रोख प्रवाहाचे वर्तमान मूल्य आहे. हे शेअर्स, बाँड्स आणि रिअल इस्टेटसाठी लागू आहे. गुंतवणुकदारासाठी शेअरचे आंतरिक मूल्य मोजणे हे खूप कठीण काम आहे, परंतु यामुळे कंपनीच्या खऱ्या मूल्याची कल्पना येते. हे महत्त्वाचे वैशिष्ट्य बहुतेक यशस्वी गुंतवणूकदारांमध्ये दिसून येते आणि जर तुम्हालाही त्याच गटात सामील व्हायचे असेल तर ही वैशिष्ट्ये विकसित करणे खूप महत्त्वाचे आहे. स्वतःवर विश्वास ठेवा आणि या सर्व गोष्टींचे पालन करा, तुम्ही नक्कीच यशस्वी गुंतवणूकदार होऊ शकता.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply