Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

World Theatre Day : जागतिक रंगभूमी दिन का साजरा केला जातो? काय आहे त्याचा इतिहास

मुंबई : नाटक, नौटंकी, थिएटर (Theatre) मनोरंजनाचे सर्वात जुने माध्यम आहे. विशेषत: जेव्हा आपण भारताबद्दल (India) बोलतो तेव्हा आपण मनोरंजनासाठी (Entertainment) लोक किती वेडे आहोत हे आपल्याला माहिती आहे. पूर्वी सिनेमा (Cinema) नसायचा तर लोकांना मनोरंजनासाठी थिएटरचा पर्यायही उपलब्ध झाला आहे. आपल्या पूर्वजांच्या काळापासून आजतागायत या रंगभूमीने आपला दबदबा कायम ठेवला आहे. इतकंच नाही तर आज ओटीटी (OTT) किंवा चित्रपटांमध्ये नसीरुद्दीन शाह, पंकज त्रिपाठी, मनोज बाजपेयी, नवाजुद्दीन सिद्दीकी यांसारखे कलाकार पडद्यावर पाहायला मिळतात. तेही थिएटरच्या जगातून आलेले आहेत. अशा स्थितीत जागतिक रंगभूमी दिन कसा विसरायचा?

Advertisement

जागतिक रंगभूमी दिनाचा इतिहास : मनोरंजनाच्या दृष्टिकोनातून संपूर्ण जगात जागतिक रंगभूमी दिनाचे स्वतःचे स्थान आहे. दरवर्षी 27 मार्च रोजी जागतिक रंगभूमी दिन साजरा केला जातो. सन 1961 मध्ये आंतरराष्ट्रीय थिएटर इन्स्टिट्यूटने जगभरात रंगभूमीला त्याची वेगळी ओळख देण्यासाठी 27 मार्च रोजी जागतिक रंगभूमी दिन साजरा करण्याची पायाभरणी केली. या दिवशी जगभरातील अनेक देशांमध्ये राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय स्तरावर रंगभूमीशी संबंधित कलाकार वेगवेगळ्या कार्यक्रमांचे आयोजन करतात.

Loading...
Advertisement

दरवर्षी जागतिक रंगभूमी दिनानिमित्त आंतरराष्ट्रीय थिएटर इन्स्टिट्यूट (I.T.I.) तर्फे एक परिषद आयोजित केली जाते. ज्यामध्ये जगभरातून एक नाटय़ कलाकार निवडला जातो, जागतिक रंगभूमी दिनानिमित्त एक खास संदेश सर्वांसमोर मांडला जातो. त्यानंतर हा संदेश ५० हून अधिक भाषांमध्ये अनुवादित करून जगभरातील वृत्तपत्रांमध्ये छापला जातो.

Advertisement

जागतिक रंगभूमी दिन का साजरा केला जातो याविषयी आवड निर्माण करण्यासाठी आणि त्याशी संबंधित लोकांचा सन्मान केला पाहिजे. ज्यासोबत जागतिक रंगभूमीची तारीख साजरी करण्याचा आणखी काही उद्देश आहे. जसे की, जगभरात रंगभूमीचा प्रचार करणे, लोकांना रंगभूमीच्या गरजा आणि महत्त्वाची जाणीव करून देणे, थिएटरचा आनंद घेणे आणि या थिएटरचा आनंद इतरांसोबत शेअर करणे इ.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply