Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Weight loss: ‘त्या’ 5 घटकांना काढा किचनबाहेर; कारण मुद्दा आहे वजन कमी करण्याचा

मुंबई : प्रक्रिया केलेल्या अन्नपदार्थांचे अतिसेवन अनेक गंभीर आजारांना जन्म देऊ शकते. अशावेळी आणखी एक महत्वाचा मुद्दा म्हणजे वजन कमी (weight loss tips and food products Marathi information) करणे. जर तुमचे वजन कमी होत नसेल तर तुम्ही कोणत्याही परिस्थितीत पाच पांढऱ्या गोष्टींपासून दूर राहावे. या पांढऱ्या गोष्टींमध्ये साखर आणि मैदा यासारख्या गोष्टींचा समावेश होतो. तथापि, दूध, चीज, टोफू, कॉटेज चीज, पांढरे बीन्स, मशरूम, लसूण, फ्लॉवर आणि दही यासारखे पांढरे खाद्य पदार्थ आरोग्यासाठी हानिकारक नाहीत.

Advertisement

पॉलिश केलेला पांढरा तांदूळ, पांढरे पीठ, तृणधान्ये, पांढरी साखर इत्यादी पांढर्‍या गोष्टींमध्ये कर्बोदक द्रव्ये नसतात आणि त्यामुळे रक्तातील साखरेची झपाट्याने वाढ होते यावर तज्ञ सहमत आहेत. बहुतेक प्रक्रिया केलेले आणि शुद्ध केलेले पांढरे अन्न हे जगभरात लठ्ठपणाचे प्रमुख कारण आहे. जर तुम्ही वजन कमी करण्याचा विचार करत असाल तर हे पांढरे पदार्थ टाळावेत. वास्तविक, पांढऱ्या गोष्टींमध्ये पौष्टिक मूल्य कमी आणि साधी साखर असते. ज्यामुळे ते इन्सुलिन आणि रक्तातील साखरेची पातळी लवकर वाढवते. इन्सुलिनच्या वाढीमुळे अल्पावधीतच भूक लागते. अशा प्रकारे तुमची अन्नाची लालसा वाढू शकते. याशिवाय पांढऱ्या वस्तूंच्या सेवनाने हृदयविकार, टाइप 2 मधुमेह आणि अर्थातच लठ्ठपणाचा धोका वाढतो.

Loading...
Advertisement

जर तुम्ही वजन कमी करण्याचा प्रयत्न करत असाल तर पांढरा भात खाणे टाळा. त्याऐवजी तुम्ही ब्राऊन राइस (brown rice benefits) खाऊ शकता. पॉलिश केलेल्या पांढऱ्या तांदळात कमी फायबर असते. तपकिरी तांदळात फायबर, कॉम्प्लेक्स कार्बोहायड्रेट, कॅल्शियम, लोह आणि अगदी अँटिऑक्सिडंट्स असतात, त्यामुळे पांढऱ्या तांदळाचा उत्तम पर्याय आहे. साखर हाही एक महत्वाचा घटक आहे. त्याऐवजी गूळ किंवा स्टेव्हियाची पाने खा. पांढरी साखर (sugar is bad) काढून टाकणे हा घाम न काढता अतिरिक्त वजन कमी करण्याचा सर्वात सोपा मार्ग आहे. गुळासारखा चांगला पर्याय निवडा कारण ते शरीरातील विषारी पदार्थ बाहेर टाकते, श्वासनलिका साफ करते आणि त्यात पोटॅशियम, लोह आणि इतर खनिजे मुबलक असल्याने ते शुद्ध साखरेपेक्षा खूप चांगले आहे.

Advertisement

पांढरा ब्रेड : त्याऐवजी ब्राऊन ब्रेड किंवा मल्टीग्रेन ब्रेडवर स्विच करा. व्हाईट ब्रेड वजन कमी करण्यासाठी योग्य नाही म्हणून तुम्ही संपूर्ण गहू किंवा संपूर्ण धान्य असलेल्या ब्रेड शोधा. तुम्ही 100% संपूर्ण धान्य, 100% संपूर्ण गहू प्रत्येक स्लाइसमध्ये किमान 3 ग्रॅम फायबर आणि 3 ग्रॅमपेक्षा कमी साखर असलेली ब्रेड खावी. साध्या मिठाच्या ऐवजी, रॉक मीठ (Rock salt health benefits) वापरा. तुम्ही तुमच्या दैनंदिन जीवनातून मीठ कधीही काढून टाकू नये कारण ते इलेक्ट्रोलाइट संतुलन आणि शरीराची इतर कार्ये राखण्यासाठी आवश्यक असते. आपण दुसर्या पर्यायाने उपचार करू शकता, उदाहरणार्थ रॉक मीठ. रॉक सॉल्टमध्ये सुमारे 84 ट्रेस खनिजे असतात, जी शरीरासाठी आवश्यक असतात. मैद्या ऐवजी संपूर्ण गव्हाचे पीठ किंवा ओटचे जाडे भरडे पीठ घ्या. सर्व उद्देशाचे पीठ तुमच्या आतड्यांसाठी आणि तुमच्या एकूण आरोग्यासाठी अत्यंत हानिकारक आहे. हे तुमचे वजन कमी करण्याच्या उद्दिष्टांचा नाश करू शकते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply