Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Parenting Tips : तुमच्या या चार चुका एकुलत्या एक मुलाचे भविष्य करतील खराब

अहमदनगर : मुलांच्या चांगल्या भविष्यासाठी (future) चांगले आणि निरोगी संगोपन (Care) आवश्यक आहे. तसे, प्रत्येक पालक (parents) हेच करत असतात. काही वेळा घरात अनेक मुलं असण्यानेही मुलांमध्ये चांगल्या सवयी (Good habits) रुजतात. अनेकदा दोन किंवा तीन मुले एकत्र असतात त्यामुळे ते एकत्र काम करायला, गोष्टी शेअर करायला आणि एकमेकांशी तडजोड (Compromise) करायला शिकतात. पण मूल घरी एकटे असताना पालकांची जबाबदारी वाढते. एकुलती एक मूल असताना मुलांना कधीकधी एकटेपणा (Loneliness) जाणवतो.

Advertisement

जर त्यांना जास्त लक्ष देण्याची गरज असेल तर जास्त लक्ष दिल्याने त्यांच्या वागणुकीवरही वाईट परिणाम होतो. एकुलता एक मुलगा असल्याने पालकांचे अवाजवी लाड त्यांना बिघडू शकतात.  तर एकुलत्या एक मुलाकडून पालकांच्या मोठ्या अपेक्षा त्याच्यावर दबाव आणू शकतात. एकुलत्या एक मुलाचे संगोपन करताना पालक अनेक चुका करतात. ज्यामुळे मुलाचे वर्तन आणि भविष्य खराब होऊ शकते. एकुलत्या एक मुलाचे संगोपन करताना कोणत्या चुका टाळल्या पाहिजेत हे जाणून घेऊ या.

Advertisement

तुमची इच्छा लादणे : अनेकदा पालक आपल्या इच्छा पूर्ण करण्यासाठी मुलावर दबाव आणतात. तो मुलाकडून अनेक अपेक्षा लादतो आणि मुलाने त्या पूर्ण कराव्यात अशी अपेक्षा करतो. त्यामुळे मूल तणावाखाली येऊ शकते. पालकांच्या इच्छा आणि स्वप्ने पूर्ण करण्यासाठी मुलावर मानसिक आणि शारीरिक दबाव वाढतो.

Loading...
Advertisement

मुलांच्या प्रत्येक कामात ढवळाढवळ : जेव्हा कुटुंबात एकच मूल असते तेव्हा पालक त्याला/तिला अधिक सुरक्षा देतात. तो मुलांच्या प्रत्येक कामात ढवळाढवळ करतो आणि मुलांचा बचाव करण्याच्या प्रक्रियेत त्यांचा आत्मविश्वास कमी करतो. मुलाला त्याच्या मनाप्रमाणे मोकळेपणाने काम करता येत नाही आणि त्याला स्वतःला बंदिस्त वाटतं.

Advertisement

मुलाला बाहेर जाण्यापासून रोखणे : समाजात राहण्यासाठी मुलाला बाहेरच्या वातावरणात मिसळता आले पाहिजे. मूल बिघडू नये किंवा अडचणीत येऊ नये म्हणून पालक त्यांना बाहेर जाण्यास मनाई करतात. अशा स्थितीत ते मूल स्वत:ला बंदिवासात घेते आणि एकटेपणा जाणवते. कदाचित पालकांच्या या वागणुकीमुळे तो त्यांच्यापासून दुरावू लागतो.

Advertisement

मुलांचा प्रत्येक निर्णय पालकांनीच घेणे : अनेकदा पालक आपल्या मुलांना अज्ञानी आणि जबाबदार न समजता त्यांच्या आयुष्याशी संबंधित प्रत्येक निर्णय स्वतः घेतात. मग ते त्यांच्या आवडीचे खेळणी मिळणे असो किंवा त्यांच्या शिक्षणाशी संबंधित निर्णय असो. मुलांना स्वतःसाठी काही निर्णय घेऊ द्या. जर त्याने चुकीचा निर्णय घेतला तर त्याला भविष्यासाठी धडा मिळेल. स्वतःला चुकांमधून शिकण्याची संधी द्या. जर तुम्ही त्याचे निर्णय घेतले तर तो आयुष्यात नेहमी त्याच्या निर्णयांबद्दल गोंधळलेला असेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply