Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

व्हॅलेंटाइन वीक : कधी आणि का साजरा केला जातो टेडी डे.. इंटरेस्टिंग आहे इतिहास

अहमदनगर : फेब्रुवारीच्या पहिल्या आठवड्याच्या शेवटच्या दिवसापासून प्रेमाची परीक्षा सुरू होते. सात दिवस चालणाऱ्या या परीक्षेत दररोज प्रेमीयुगुल वेगवेगळ्या विषयांवर आपले प्रेम व्यक्त करतात. प्रेमाच्या या कसोटीचा निकाल फेब्रुवारीमध्ये व्हॅलेंटाइन डेच्या दिवशी येतो. 7 फेब्रुवारी ते 13 फेब्रुवारीपर्यंत दररोज जोडपे वेगवेगळ्या प्रकारे साजरे करतात. हे सात दिवस जोडप्यांसाठी खास आहेत.

Advertisement

पहिला दिवस रोज डे, नंतर प्रपोज डे, चॉकलेट डे आणि चौथा दिवस टेडी डे. अनेकांच्या मनात प्रश्न पडतो की या प्रेमी युगुलाच्या खास दिवसांवर टेडी डे का साजरा केला जातो. प्रेम आणि भरलेली खेळणी यांचा काय संबंध? तुमच्याही मनात हाच प्रश्न असेल तर यावेळी टेडी डे साजरा करण्यापूर्वी जाणून घ्या, टेडी डे कधी आणि का साजरा केला जातो? टेडी बेअरचा इतिहास काय आहे?

Advertisement

टेडी डे कधी साजरा केला जातो : वर्षातील सर्वात रोमँटिक आठवडा 7 फेब्रुवारीपासून सुरू होतो. यामध्ये चौथ्या दिवशी टेडी डे साजरा केला जातो. म्हणजेच 10 फेब्रुवारीला लोक टेडी डे साजरा करतात. या प्रसंगी जोडीदाराला भरलेली खेळणी देऊन हे जोडपे आपले प्रेम व्यक्त करतात.

Loading...
Advertisement

टेडी बेअरचा इतिहास : 14 नोव्हेंबर 1902 रोजी अमेरिकेचे तत्कालीन अध्यक्ष थिओडोर रुझवेल्ट मिसिसिपीच्या जंगलात शिकार करायला गेले होते. त्याच्यासोबत असिस्टंट होल्ट कॉलियर होते. येथे कॉलरने जखमी काळ्या अस्वलाला पकडले आणि झाडाला बांधले. त्यानंतर असिस्टंटने अध्यक्षांकडे अस्वलाला गोळी घालण्याची परवानगी मागितली. पण अस्वलाला जखमी अवस्थेत पाहून अध्यक्ष रुझवेल्ट यांचे हृदय द्रवले आणि त्यांनी प्राण्याला मारण्यास नकार दिला. 16 नोव्हेंबर रोजी, द वॉशिंग्टन पोस्ट वृत्तपत्राने व्यंगचित्रकार क्लिफर्ड बेरीमन यांनी तयार केलेल्या घटनेवर आधारित एक छायाचित्र प्रदर्शित केले.

Advertisement

त्याचे नाव टेडी का ठेवले गेले : वृत्तपत्रातील चित्र पाहून व्यापारी मॉरिस मिचटॉम यांनी अस्वलाच्या मुलाच्या आकारात एक खेळणी बनवण्याचा विचार केला. त्याने त्याची पत्नी रोजसोबत मिळून त्याची रचना केली. या खेळण्याला ‘टेडी’ असे नाव देण्यात आले. टेडी या नावामागील कारण म्हणजे राष्ट्राध्यक्ष रुझवेल्ट यांचे टोपणनाव टेडी होते. खेळणी राष्ट्रपतींना समर्पित होती.  म्हणून व्यावसायिक जोडप्याने त्यांचे नाव वापरण्याची परवानगी घेऊन ते सुरू केले.

Advertisement

टेडी डे का साजरा केला जातो : टेडी बेअरचा शोध अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष थिओडोर यांच्या नावामुळेच लागला. एका व्यावसायिक जोडप्याने ते बांधले. व्हॅलेंटाईन वीकमध्ये टेडी डे साजरा करण्यामागे मुलीच कारणीभूत असतात. खरं तर, बहुतेक मुलींना भरलेली खेळणी आवडतात. मुले टेडी बेअर्स भेट देऊन त्यांच्या जोडीदाराला प्रभावित करतात. म्हणून 10 फेब्रुवारीला टेडी डेचा देखील व्हॅलेंटाईन वीकमध्ये समावेश करण्यात आला.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply