Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कधी आणि का साजरा केला जातो राष्ट्रीय पर्यटन दिवस.. या वर्षाची काय आहे थीम

मुंबई : भारत हा विविधतेचा देश आहे. येथे बरीच पर्यटन स्थळे आहेत. जगभरातील पर्यटक भारतातील पर्यटन स्थळांवर डोळे लावून बसतात. भारतातील पर्यटन स्थळांना प्रोत्साहन देण्यासाठी दरवर्षी 25 डिसेंबर रोजी राष्ट्रीय पर्यटन दिवस साजरा केला जातो. त्यांना देशाच्या अर्थव्यवस्थेसाठी पर्यटनाचे महत्त्व पटवून देण्यासाठी भारत सरकारने पर्यटन दिन साजरा करण्याचा निर्णय घेतला.

Advertisement

भारतीय पर्यटनामुळे करोडो लोकांना रोजगार मिळतो तर देशाचा जीडीपीही वाढतो. याशिवाय पर्यटन दिनाच्या माध्यमातून भारताची ऐतिहासिकता, सौंदर्य, निसर्ग सौंदर्य, संस्कृती देश-विदेशात पोहोचवली जाते. काश्मीरपासून कन्याकुमारीपर्यंत अनेक पर्यटन स्थळे आहेत जी पर्यटकांना आकर्षित करतात. ही आकर्षणे जगासमोर आणण्याचा पर्यटन दिन हा एक मार्ग आहे. पण राष्ट्रीय पर्यटन दिवस कधी सुरू झाला हे तुम्हाला माहीत आहे का? पर्यटन दिन 2022 ची थीम काय आहे? राष्ट्रीय पर्यटन दिनाचा इतिहास आणि उद्देश काय आहे?

Advertisement

पर्यटन दिवस कधी साजरा करायला सुरुवात झाली : जगभरात २७ सप्टेंबरला जागतिक पर्यटन दिन साजरा केला जात असला तरी भारताचा पर्यटन दिवस २५ जानेवारीला आहे. या दिवसाची सुरुवात 1948 मध्ये झाली जेव्हा देशाच्या स्वातंत्र्यानंतर भारतातील पर्यटनाला चालना देण्यासाठी पर्यटन परिवहन समितीची स्थापना करण्यात आली. तीन वर्षांनंतर म्हणजे 1951 मध्ये, कोलकाता आणि चेन्नई येथील पर्यटन दिनाच्या प्रादेशिक कार्यालयांमध्ये वाढ झाली. दिल्ली, मुंबई व्यतिरिक्त कोलकाता आणि चेन्नई येथे पर्यटन कार्यालये सुरू करण्यात आली. वर्ष 1998 मध्ये पर्यटन आणि दळणवळण मंत्र्यांच्या अंतर्गत पर्यटन विभाग जोडण्यात आला.

Loading...
Advertisement

पर्यटन दिन साजरा करण्याचे उद्दिष्टे : पर्यटनाचे महत्त्व आणि भारतीय अर्थव्यवस्थेतील त्याची भूमिका याविषयी लोकांना जागरूक करण्याच्या उद्देशाने राष्ट्रीय पर्यटन दिनाची सुरुवात करण्यात आली. जागतिक समुदायांमध्ये पर्यटनाचे महत्त्व आणि त्याचे सामाजिक, राजकीय, आर्थिक आणि सांस्कृतिक मूल्य याबद्दल जागरूकता निर्माण करण्यासाठी हा दिवस साजरा केला जातो. पर्यटन दिनाचा भारताच्या जीडीपीवर खोल प्रभाव पडतो. भारतातील तात्विक ठिकाणे पाहण्यासाठी वर्षभर जगभरातून लोक येतात, त्यामुळे भारताचा आर्थिक स्तर वाढतो.

Advertisement

येथील पर्यटन भारताच्या संस्कृतीचे आणि सभ्यतेचे प्रतिबिंबित करते, ज्याला परदेशात प्रोत्साहन दिले जाते. भारतातील सुमारे ७.७ टक्के लोक पर्यटनातून आपला उदरनिर्वाह करत आहेत. त्यामुळे रोजगार मिळतो. राष्ट्रीय पर्यटन दिन 2022 ची थीम : राष्ट्रीय पर्यटन दिवस 2022 हा आंध्र प्रदेशमध्ये “स्वातंत्र्याचा अमृत महोत्सव” म्हणून साजरा केला जाईल. 2021 च्या राष्ट्रीय पर्यटन दिनाची थीम ‘देखो अपना देश’ अशी होती. प्राणघातक कोरोना विषाणूचा प्रसार रोखण्यासाठी देशात लॉकडाऊन करण्यात आले होते. याचा पर्यटनावर मोठा परिणाम झाला.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply