Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

लाजाळूपणा कमी करण्याचे हे घ्या चार मार्ग.. जोडीदाराशी बोलू शकाल मोकळेपणाने

अहमदनगर : काही मुले किंवा मुली खूप लाजाळू असतात. तो कमी बोलणे पसंत करतो किंवा बोलण्यात आणि आपले मत व्यक्त करण्यात तो कमकुवत असतो. अनेकदा शाळा-कॉलेजपासून ते नातेवाईक, मित्रमंडळी यांच्या लाजाळूपणामुळे ते अडचणीत येऊ शकतात. पण जेव्हा तो एखाद्याला पसंत करतो किंवा नातेसंबंधात अडकतो तेव्हा त्याचा संकोच अधिकच वाढतो. जर तुम्हीही लाजाळू असाल तर तुम्हाला स्वतःमध्ये काही बदल करणे आवश्यक आहे. कारण जास्त लाजाळूपणा प्रेम किंवा नातेसंबंधांवर परिणाम करू शकतो.

Advertisement

तुमच्या अशा वागण्यामुळे अनेकवेळा तुम्ही तुमचे मन तुमच्या जोडीदाराला सांगू शकत नाही. प्रत्येक वेळी तुमचा क्रश किंवा पार्टनर तुमचा संकोच समजून घेईलच असे नाही. अशा स्थितीत नात्यात अंतर निर्माण होऊ शकते. लाजाळू लोकांसाठी देखील एखाद्यावर प्रेम व्यक्त करणे कठीण आहे. अशा परिस्थितीत काही सोप्या टिप्सचा अवलंब करून तुम्ही तुमची लाज आणि संकोच दूर करू शकता.

Advertisement

भीतीवर नियंत्रण ठेवा : लाजाळू स्वभावाच्या लोकांमध्ये अनेकदा भीती असते की जर ते एखाद्यावर प्रेम व्यक्त करतील किंवा डेटवर गेले तर समोरची व्यक्ती त्यांना नकार देईल किंवा त्यांचा अपमान होईल. मनातील कशाची तरी भीती त्यांना त्यांच्या भावना बाहेर काढण्यापासून रोखते. हळूहळू ही भीती कमी होण्याऐवजी वाढत जाते आणि भविष्यात नात्यावरही परिणाम होतो. त्यामुळे तुमच्या भीतीवर नियंत्रण ठेवा. विचारपूर्वक बोलणे ही चांगली गोष्ट आहे पण जास्त विचार केल्याने तुमचा संकोच वाढू शकतो. त्यामुळे भीतीवर मात करा आणि मोकळेपणाने बोलण्याची सवय लावा.

Loading...
Advertisement

जोडीदाराच्या डोळ्यात पाहून बोला : तुम्ही तुमच्या कॉलेजच्या प्रोफेसरशी बोलत असलात किंवा मित्रांशी किंवा जोडीदाराशी बोलत असलात तरी कधीही आंधळेपणाने किंवा चोरून बोलू नका. तुमची ही सवय बदलायला हवी. तुम्ही आरशासमोर किंवा मित्रांशी बोलत असताना डोळ्यांशी संपर्क साधण्याचा सराव करू शकता. डोळ्यात डोळे घालून बोलणे सुरुवातीला संकोच वाटेल पण त्यामुळे तुमचा आत्मविश्वास वाढतो.

Advertisement

स्वत: वर प्रेम करा : लाजाळू लोक सहसा इतरांपासून वेगळे असतात. तो अनेकांशी उघडपणे भेटू शकत नाही. याचं एक कारण म्हणजे त्यांचा आत्मविश्वासाचा अभाव. कदाचित तुम्ही स्वतःला इतरांपेक्षा कमी समजता. दिसण्याबाबत किंवा इतर गोष्टींबद्दल तुम्हाला अस्वस्थ वाटत असेल, तर लोकांपासून दूर राहा. पण तुम्हाला हे समजून घ्यायचे आहे की जर तुम्हाला स्वतःला आवडत नसेल तर इतरांना कसे आवडेल. त्याच वेळी, समोरची व्यक्ती तुम्हाला आवडत नाही, तो तुमचा लूक कमी समजून घेत आहे हे महत्त्वाचे नसावे. तुम्ही स्वतःबद्दल चांगला विचार करणे आणि स्वतःवर प्रेम करणे महत्वाचे आहे.

Advertisement

ऑनलाइन डेटिंग : संकोचामुळे तुम्ही तुमच्या जोडीदाराशी मनापासून बोलू शकत नसाल तर त्यांच्यासोबत ऑनलाइन डेटिंग करा. ज्या गोष्टी तुम्ही समोर सांगू शकत नाही, त्या चॅट किंवा मेसेजिंगद्वारे करा. जेव्हा तुम्ही दोघे एकमेकांना समजून घेऊ लागाल आणि चॅटमध्ये बोलण्यातला संकोच कमी होईल. तेव्हा कॉलवर बोलायला सुरुवात करा. अशा परिस्थितीत जेव्हा तुम्ही एकमेकांसमोर असता तेव्हा तुम्हाला अस्वस्थता कमी होईल आणि मोकळेपणाने बोलणे सोपे जाईल.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply