Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Congress : काँग्रेसचे टेन्शन वाढले.. मुख्यमंत्रीपदासाठी ‘या’ राज्यात जोरदार राजकारण..

Congress : काँग्रेसच्या राष्ट्रीय अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीमुळे राजस्थान (Rajasthan) राज्यातील राजकारण तापले आहे. या राज्यात आता अनेक काँग्रेस (Congress) नेत्यांनी मुख्यमंत्रीपदाचे स्वप्न पडत आहे. कारण, राज्याचे विद्यमान मुख्यमंत्री अशोक गेहलोत (CM Ashok Gehlot) अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीत उमेदवार असतील असे सांगण्यात येत आहे. त्यांनी जर या निवडणुकीत उमेदवारी केली तर त्यांना मुख्यमंत्रीपद सोडावे लागणार आहे. अशा परिस्थिीत राज्याचा मुख्यमंत्री कोण, असा प्रश्न निर्माण होणार आहे. यासाठी मात्र राज्यातील अनेक नेत्यांनी मोर्चेबांधणीस सुरुवात केली आहे. वास्तविक, सचिन पायलट, सीपी जोशी आणि गोविंद सिंग डोटासरा हे तीन महत्त्वाचे नेते मुख्यमंत्रीपदाच्या शर्यतीत सामील आहेत. सीएम अशोक गेहलोत काँग्रेसचे राष्ट्रीय अध्यक्ष झाल्यास मुख्यमंत्रीपद सोडणार असल्याचे स्पष्ट केल्यानंतर ही नावे समोर आली आहेत.

Advertisement

काँग्रेसच्या राष्ट्रीय अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीपेक्षा (Congress President Election) राजस्थानच्या मुख्यमंत्रिपदाची निवडणूक अधिक रंजक असेल, असे दिसते. राजस्थान काँग्रेसचे अध्यक्ष गोविंद सिंग डोटासरा हे मुख्यमंत्री अशोक गेहलोत यांच्यासोबत नवी दिल्ली दौऱ्यावर होते. सचिन पायलटच्या (Sachin Pilot) जागी 2020 मध्ये डोटासरांनी प्रदेश काँग्रेस अध्यक्षपदाची सूत्रे हाती घेतली. याशिवाय त्यांच्या जागी अशोक गेहलोत यांनी सभापती सीपी जोशी यांना पाठिंबा दिला आहे. जोशी मुख्यमंत्री झाले तर ही त्यांच्यासाठी अनमोल भेट असेल. कारण 2008 साली अशोक गेहलोत यांचा केवळ एका मताने पराभव करून ते मुख्यमंत्री होण्यापासून दूर राहिले होते.

Loading...
Advertisement

त्याचवेळी पुढील विधानसभा निवडणुकीत सचिन पायलटला मुख्यमंत्रिपदाचा चेहरा बनवण्याचे आश्वासन गांधी परिवाराने दिले आहे. राजस्थानच्या एका वरिष्ठ मंत्र्याचे म्हणणे आहे, की गेहलोत यांचे संपूर्ण लक्ष हे सुनिश्चित करण्यावर आहे की सरकार कोणत्याही व्यत्ययाशिवाय चालू राहील. 14 महिन्यांनी होणाऱ्या विधानसभा निवडणुकीत कोणताही गोंधळ त्यांना नको आहे. गेहलोत यांनी तर आमदारांच्या भावना आणि इच्छा विचारात घेऊनच पक्षनेतृत्वाने राज्याचा मुख्यमंत्री ठरवावा, असेही स्पष्ट केले आहे. यानंतर बहुतांश आमदार गोविंद सिंग डोटासरा आणि सीपी जोशी यांच्या समर्थनात असल्याचे दिसून येत आहे. मात्र, आमदारांचा पाठिंबा मिळविण्यासाठी पायलट सर्वतोपरी प्रयत्न करत आहेत.

Advertisement

दरम्यान, गोविंद सिंग दोतासरा यांनी आपण मुख्यमंत्रीपदाच्या शर्यतीत नसल्याचे सांगितले. पण, आमदारांचा सल्ला अधिक महत्त्वाचा आहे, असेही ते म्हणाले. दुसरीकडे, नाथद्वाराचे आमदार सीपी जोशी यांचे नाव गेहलोत कॅम्पने पुढे केले आहे. 2019 मध्ये जोशी यांना विधानसभेचे अध्यक्ष बनवण्यात आले. त्यांचा अनुभव इतर सर्व पक्षांच्या नेत्यांपेक्षा चांगला आहे. ते केंद्रात मंत्रीही राहिले आहेत. राजस्थानचे सीएम अशोक गेहलोत यांना काँग्रेसचे अध्यक्ष बनवल्यानंतर त्यांचे त्यांच्याशी संबंध आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply