Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Today Petrol Price: आज ‘इतकी’ वाढ झालीय भावात; वाचा इंधनविषयी महत्वाची माहिती

Today Petrol Price: मुंबई : पेट्रोल आणि डिझेलच्या (Today’s diesel Price) दरात आज कोणतीही वाढ झालेली नाही. दिल्लीत (new delhi) आज पेट्रोलचा दर 96.72 रुपये प्रतिलिटर राहिला, तर डिझेलचा दर 89.62 रुपये प्रति लिटरवर स्थिर राहिला. सरकारी तेल कंपन्या दररोज पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमतींचा आढावा घेऊन दर निश्चित करतात. इंडियन ऑइल, भारत पेट्रोलियम आणि हिंदुस्तान पेट्रोलियम दररोज संध्याकाळी 6 वाजल्यापासून पेट्रोल आणि डिझेलचे दर जारी करतात. प्रत्येक शहरातील पेट्रोल आणि डिझेलचे आजचे नवीनतम दर जाणून घेऊया.

Advertisement

आता दिल्लीत 1 लिटर पेट्रोलची किंमत 96.72 रुपये आहे. त्याच वेळी, 1 लिटर डिझेल 89.62 रुपये प्रति लिटर आहे. आता कोलकातामध्ये 1 लिटर पेट्रोलची किंमत 106.03 रुपये आहे. त्याच वेळी, 1 लिटर डिझेल 92.76 रुपये प्रति लिटर आहे. आता मुंबईत (Mumbai Petrol rate) 1 लिटर पेट्रोलचा दर 106.31 रुपये आहे. तर 1 लिटर डिझेल 94.27 रुपये प्रति लीटर आहे. आता चेन्नईमध्ये 1 लिटर पेट्रोलचा दर 102.63 रुपये आहे. त्याच वेळी, 1 लिटर डिझेल 94.24 रुपये प्रति लिटर आहे.

Advertisement

तुमच्या शहरातील पेट्रोल आणि डिझेलचे दर दररोज एसएमएसद्वारे तपासता येतील. जर तुम्ही इंडियन ऑइलचे ग्राहक असाल तर तुम्ही RSP डीलर कोड लिहून 9224992249 नंबरवर एसएमएस पाठवू शकता आणि जर तुम्ही HPCL ग्राहक असाल तर तुम्ही HPPRICE डीलर कोड टाइप करून 9222201122 नंबरवर एसएमएस पाठवू शकता. BPCL ग्राहक डीलर कोड टाकून 9223112222 वर RSP पाठवू शकतात. (how to check petrol and diesel rate in your city Marathi news)

Loading...
Advertisement

आंतरराष्ट्रीय बाजारात क्रूडच्या किमती अनेकदा डॉलरच्या दरावर परिणाम करतात. जर डॉलर महाग असेल तर क्रूड खरेदी करणे अधिक महाग होईल आणि यामुळे पेट्रोल आणि डिझेलची किंमत वाढते. या आधारे देशातील पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरांचा दररोज आढावा घेतला जातो आणि त्यानंतर दर नव्याने निश्चित केले जातात. हे काम देशातील पेट्रोलियम कंपन्या करतात. बाजारात विकल्या जाणार्‍या पेट्रोल आणि डिझेलसाठी लोक जे पैसे देतात त्यापैकी निम्म्याहून अधिक रक्कम केंद्र सरकार आणि राज्यांच्या कराच्या रूपात आहे. पेट्रोलवर 55.5 टक्के आणि डिझेलवर 47.3 टक्के कर लोकांकडून वसूल केला जातो, असा अंदाज आहे. (central and state government tax on petrol and diesel)

Advertisement

पेट्रोल पंप डीलरचे कमिशन महाग करते इंधन देशातील पेट्रोल पंप डीलर्स देखील पेट्रोल आणि डिझेलवर प्रत्येक लिटरनुसार त्यांचे कमिशन घेतात. त्याची किंमतही पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात जोडली जाते, ज्यामुळे ते महाग होते. 1 बॅरल कच्च्या तेलाचा अर्थ जाणून घ्या बॅरलमध्ये मोजले जाते. आंतरराष्ट्रीय स्तरावर हे मानक युनिट आहे. 1 बॅरल कच्चे तेल म्हणजे सुमारे 159 लिटर कच्चे तेल किंवा कच्चे तेल. या कच्च्या तेलाचे शुद्धीकरण करून पेट्रोलियम पदार्थ मिळतात. पेट्रोल आणि डिझेलशिवाय हवाई इंधन, रॉकेल, पॅराफिन मेण यांसारखे पदार्थही कच्च्या तेलापासून मिळतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply