Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Money Making Scheme: सरकारी योजनेतून मिळणार प्रतिमाह रु. 50,000; वाचा गुंतवणुकीची महत्वाची स्कीम

Money Making Scheme: मुंबई : जर तुम्ही खाजगी नोकरी करत असाल आणि तुम्हाला निवृत्तीनंतर आर्थिक सुरक्षा हवी असेल तर सरकारची राष्ट्रीय पेन्शन योजना (government’s scheme National Pension Scheme / NPS) तुमच्यासाठी खूप उपयुक्त आहे. या योजनेत तुम्हाला सेवानिवृत्तीनंतर दर महिन्याला एक निश्चित रक्कम मिळते आणि आयकर बचतीचा लाभही मिळतो. योग्य योजनेत गुंतवणूक केली तर. त्यामुळे तुम्ही दरमहा ५० हजार रुपयांपर्यंतच्या पेन्शनची सहज व्यवस्था करू शकता. (you get a fixed amount every month after retirement and also you get the benefit of saving income tax)

Advertisement

ही गुंतवणूक दीर्घकालीन (long-term investment) गुंतवणूक मानली जाते. या योजनेत तुम्ही नोकरी करत असताना तुमच्या पगाराची थोडीफार गुंतवणूक करत राहतात. निवृत्तीनंतर मिळणारे पैसे. तुम्हाला या योजनेत गुंतवणुकीचे पैसे दोन प्रकारे मिळतात. एक म्हणजे मर्यादित पैसे जे एकाच वेळी काढता येतील आणि दुसरे पैसे जे तुमच्या पेन्शनसाठी जमा केले जातील. ज्यातून वार्षिकी खरेदी केली जाईल. तुम्ही अॅन्युइटी खरेदी करण्यासाठी जितके जास्त पैसे सोडाल, तितके पैसे तुम्हाला निवृत्तीनंतर पेन्शन म्हणून मिळतील. (more money you will get as pension upon retirement)

Advertisement

0000 रुपये पेन्शन मिळवण्यासाठी तुम्हाला तुमच्यासाठी NPCs बद्दल काहीतरी जाणून घेणे खूप महत्वाचे आहे. NPS मध्ये दोन प्रकारची खाती उघडली जातात. पहिला टियर-1 म्हणून ओळखला जातो. आणि दुसरा टियर-2 म्हणून ओळखला जातो. टियर-1 अशा लोकांसाठी आहे ज्यांचे पीएफ खाते नाही. NPS टियर 1 निवृत्तीसाठी तयार करण्यात आला आहे. तुम्ही किमान 500 रुपये जमा करून हे खाते उघडू शकता. निवृत्तीनंतर, तुम्ही 60 टक्के पैसे काढू शकता आणि 40 टक्के रक्कम वार्षिकी खरेदी केली जाईल. जे तुम्हाला मासिक पेन्शन म्हणून मिळेल. (Two types of accounts are opened in NPS. The first one is known as Tier-1. And the second one is known as Tier-2.)

Loading...
Advertisement

टियर-1 खात्यातील योगदान आणि पैसे काढणे या दोन्हीवर कर सवलतीचा लाभ उपलब्ध आहे. यामध्ये आयकर कायदा 80C अंतर्गत 1.5 लाख रुपयांपर्यंत आणि 80CCD (1B) अंतर्गत 50,000 रुपयांपर्यंतच्या कर कपातीचा लाभ उपलब्ध आहे. NPS टियर-1 खात्यातून काढलेली समान रक्कम करमुक्त आहे. तथापि, अॅन्युइटीमधून मिळणारे उत्पन्न करास जबाबदार आहे. तुमच्या इतर सर्व कमाईमध्ये हे उत्पन्न जोडून, ​​तुमचा स्लॅब निश्चित केला जाईल आणि त्यानुसार आयकर भरावा लागेल.

Advertisement

अशा प्रकारे भरघोस पेन्शन व्यवस्थापित करा समजा तुम्ही तुमच्या NPS खात्यातून सेवानिवृत्तीनंतर तुमचे 60 टक्के पैसे काढता आणि उरलेल्या रकमेच्या 40 टक्के रक्कम घेऊन वार्षिकी खरेदी करता. अशा परिस्थितीत तुम्हाला दरमहा 50 हजार रुपये पेन्शन हव्या असतील तर त्यासाठी अडीच कोटींचा निधी तयार करावा लागेल. हे केल्यावर तुम्ही निवृत्तीनंतर 1.5 कोटी रुपये काढाल आणि 1 कोटी रुपयांची किमान वार्षिकी खरेदी केली जाईल. जर तुम्ही वार्षिक अॅन्युइटी दर 6 टक्के असा काढला, तर या स्थितीत तुम्हाला दरमहा 50 हजार रुपये पेन्शन मिळेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply