Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

RBI चा झटका ग्राहकांनाही..! पहा कसा परिणाम होणार बंद केलेल्या बँकांच्या ग्राहकांवर

RBI : मुंबई : ग्राहकांच्या पैशाचे रक्षण करण्यासाठी रिझर्व्ह बँक ही कोणत्याही बँकांच्या कामकाजावर बारीक लक्ष ठेवून आहे. चूक पकडली गेल्यास या बँकांना दंड आकारला जातो किंवा प्रसंगी परवानाही रद्द केला जातो. असेच पाऊल उचलत रिझर्व्ह बँकेने आणखी एका बँकेचा परवाना रद्द केला आहे. ही बँक पुणेस्थित रुपी सहकारी बँक लिमिटेड आहे. बँक परवाना ऑगस्ट महिन्यात रद्द करण्यात आला होता. आता RBI च्या कारवाईनंतर 1 महिन्यानंतर बँकेला आपला व्यवसाय बंद करावा लागणार आहे. रिझर्व्ह बँकेच्या निर्णयानंतर या बँकेच्या बँकिंग सेवा 22 सप्टेंबरपासून बंद होणार आहेत. (The Reserve Bank is keeping a close watch on the functioning of banks to protect the money of the customers)

Advertisement

त्यामुळे ग्राहक त्यांचे पैसे काढू शकणार नाहीत. रिझर्व्ह बँकेच्या आदेशानुसार बँक बंद करण्याची शेवटची तारीख 22 सप्टेंबर आहे. तेव्हापासून बँकेला आपला व्यवसाय बंद ठेवावा लागेल. या स्थितीत बँकेचे ग्राहक ना पैसे जमा करू शकणार आहेत ना काढू शकणार आहेत. की रुपी सहकारी बँकेचा बँकिंग परवाना रद्द करण्यात आला कारण बँकेकडे पुरेसे भांडवल आणि कमाईची शक्यता नाही. RBI च्या मते, ते कलम 56 सह बँकिंग नियमन कायदा, 1949 च्या कलम 111 आणि कलम 22(3)D च्या तरतुदींचे पालन करत नाही. कलम 223) अ), 22 3) ब), 22 3) क), 22 3) ड) आणि 22 3) ई) च्या आवश्यकतांचे पालन करण्यात बँक अयशस्वी ठरली आहे. DICGC कायदा, 1961 च्या तरतुदींच्या अधीन राहून, प्रत्येक ठेवीदाराला ₹ 5,00,000 (रुपये पाच लाख) पर्यंत ठेव विमा दाव्याची रक्कम प्राप्त करण्याचा अधिकार असेल. (Pune based Rupi Sahakari Bank Limited’s license was canceled)

Loading...
Advertisement

दरम्यान, रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) ने केरळच्या थोडुपुझा अर्बन को-ऑपरेटिव्ह बँकेच्या ग्राहकांना त्यांच्या खात्यातून पैसे काढण्यास बंदी घातली आहे. मध्यवर्ती बँकेने थोडुपुझा अर्बन को-ऑपरेटिव्ह बँकेची खालावलेली आर्थिक स्थिती लक्षात घेऊन त्यावर अनेक निर्बंध लादले आहेत. बँकेच्या ढासळत्या आर्थिक स्थितीमुळे कर्जदात्यावर लादलेल्या अनेक निर्बंधांचा एक भाग म्हणून ही कारवाई करण्यात आली. रिझर्व्ह बँकेने एका निवेदनात म्हटले आहे की, 23 ऑगस्ट 2022 रोजी व्यवसाय बंद झाल्यानंतर ही स्थगिती लागू झाली आहे. (banned the customers of Kerala’s Thodupuzha Urban Co-operative Bank from withdrawing money from their accounts)

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply