Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Modi Government: अनेकांना धक्का..! आता ‘या’ मोठ्या बँकेतील हिस्सेदारी विकणार सरकार

Please wait..

Modi Government: सरकारने आता पर्यंत (government) अनेक कंपन्या (Company) आणि बँकांमधील (Bank) हिस्सेदारी विकल्यानंतर सरकार पुन्हा एकदा आयडीबीआय बँकेतील (IDBI Bank) हिस्सा विकण्याच्या तयारीत आहे. त्यासाठी पुढील महिन्यात निविदा मागवल्या जाऊ शकतात. याबाबत माहिती देताना एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाशी (RBI) चर्चा अंतिम टप्प्यात आहे.

Advertisement

सरकारचा 45.48% हिस्सा
काही मुद्द्यांवर आरबीआय आणि सेबीशी (SEBI) चर्चा करणे आवश्यक असल्याचेही अधिकाऱ्याकडून सांगण्यात आले. एक्स्प्रेशन ऑफ इंटरेस्ट (EoI) सप्टेंबरपर्यंत जारी करणे अपेक्षित आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो की सध्या IDBI बँकेत सरकारची हिस्सेदारी 45.48% आहे. लाइफ इन्शुरन्स कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया (LIC) ची त्यात 49.24% हिस्सेदारी आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

चालू आर्थिक वर्षात ही प्रक्रिया पूर्ण होणार नाही
सरकार RBI आणि SEBI सोबत चर्चा करत असलेल्या नियामक मुद्द्यांचा तपशील या अधिकाऱ्याने दिला नाही. EoI प्रकरणानंतर गुंतवणूकदारांकडून अनेक प्रश्न निर्माण होतील, अशी आशाही अधिकाऱ्याने व्यक्त केली. दुसरीकडे, चालू आर्थिक वर्षात भागविक्रीची प्रक्रिया पूर्ण होणार नाही, अशीही अपेक्षा आहे.

Advertisement

धोरणात्मक निर्गुंतवणुकीच्या हस्तांतरणास मान्यता देण्यात आली
आर्थिक घडामोडींच्या मंत्रिमंडळ समितीने (CCEA) मे 2021 मध्ये IDBI बँकेतील धोरणात्मक निर्गुंतवणूक आणि ऑपरेशनल नियंत्रण हस्तांतरित करण्यास मान्यता दिली होती. धोरणात्मक विक्रीबाबत अनेक समस्यांचे निराकरण करायचे आहे. यामध्ये नवीन खरेदीदारांना खुल्या ऑफरचा समावेश आहे, ज्या पद्धतीने टाय-अप तयार केला जातो.

Advertisement

Advertisement

65 हजार कोटींची उभारणी अपेक्षित आहे
आयडीबीआय बँकेतील किती भागभांडवल विकायचे आहे, प्रारंभिक निविदा मागवण्यापूर्वी सरकार एलआयसीसोबत एकत्रितपणे निर्णय घेईल. सरकारने 2022-23 मध्ये निर्गुंतवणुकीतून 65,000 कोटी रुपये उभारण्याचे लक्ष्य ठेवले आहे. यातून 24,544 कोटी रुपये जमा झाले आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply