Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Central Government: शेतकऱ्यांचे ‘अच्छे दिन’! केंद्र सरकार देणार 3 लाखांचा गिफ्ट; जाणून घ्या कोणाच्या खात्यात येणार पैसे

Please wait..

Central Government : शेतकऱ्यांसाठी (PM kisan yojana) एक चांगली बातमी आहे. तुम्हीही शेतकरी (Farmers) असाल आणि पशुपालन करत असाल तर आता तुम्हाला केंद्र सरकारकडून (Central government) पूर्ण 3 लाख रुपयांचा लाभ मिळणार आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो की, केंद्र सरकारकडून शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढवण्यासाठी अनेक योजना राबविण्यात येत असून त्याअंतर्गत तुम्हाला आर्थिक मदतही दिली जात आहे. आज आम्ही तुम्हाला अशाच एका सरकारी योजनेबद्दल सांगणार आहोत.

Advertisement

कोणती योजना आहे?
पीएम किसान सन्मान निधी आणि किसान क्रेडिट कार्ड (Kisan credit card) व्यतिरिक्त पशुपालन करणाऱ्या शेतकऱ्यांना सरकारकडून क्रेडिट कार्डची सुविधा दिली जाते. या कार्डचे नाव पशु किसान क्रेडिट कार्ड आहे, ज्या अंतर्गत तुम्हाला 3 लाख रुपयांचा लाभ मिळेल.

Advertisement

Advertisement

पशुपालनाला चालना देण्यासाठी सुविधा पुरविण्यात येत आहे
गाय, म्हैस, शेळीपालन, मत्स्यपालन यासारख्या कामात गुंतलेल्या सर्व शेतकऱ्यांना सरकारकडून हे कार्ड दिले जात आहे. या योजनेंतर्गत केंद्र सरकारला केंद्र आणि राज्यात पशुसंवर्धनाला चालना द्यायची आहे, जेणेकरून देशभरातील दूध, दुग्धजन्य पदार्थ आणि मांस यांची कमतरता भरून काढता येईल.

Advertisement

यापूर्वी कर्जासाठी बँकेत जावे लागत होते
पूर्वी पशुपालकांना बँकेकडून कर्जासाठी अर्ज करावा लागत होता, परंतु आतापासून त्यांना पशु किसान क्रेडिट कार्ड अंतर्गत आवश्यकतेनुसार कर्ज सहज मिळते. याशिवाय मोदी सरकार पीएम किसान योजनेअंतर्गत शेतकऱ्यांना दरवर्षी 6000 रुपयांचा लाभ देत आहे.

Advertisement
Loading...

पीएम किसानशी जोडले गेले
केंद्र सरकारच्या या योजनेंतर्गत नियमांमध्ये मोठा बदल करण्यात आला होता, त्यानंतर किसान क्रेडिट कार्ड पशुपालन आणि मत्स्यपालनाशी जोडले गेले होते. म्हणजेच पीएम किसानचा लाभ घेणारे शेतकरीही या कार्डची सुविधा घेऊ शकतात.

Advertisement

Advertisement

कोणत्या कागदपत्रांची आवश्यकता असेल
1. शेतकऱ्याचे आधार कार्ड
2. पॅन कार्ड
3. शेतकऱ्यांच्या जमिनीचा तपशील (खसरा खतौनीची प्रत इ.)
4. पासपोर्ट आकाराचा फोटो

Advertisement

सरकारकडून अनुदान
सध्या पशुपालकांना क्रेडिट कार्डद्वारे कमाल 3 लाख रुपयांपर्यंतचे कर्ज दिले जाते. या क्षेत्रासाठी ही कमाल कर्ज मर्यादा आहे. या कर्जावर बँकेकडून 7 टक्के दराने व्याज आकारले जाते, मात्र केंद्र आणि राज्य सरकारे त्यावर अनुदानही गुरेढोरे मालकांना देतात. कोणत्याही शेतकऱ्याला यावर अनुदान घ्यायचे असेल तर त्याला एक वर्षाच्या मुदतीत कर्जाची परतफेड करावी लागेल.

Advertisement

मला हे कार्ड कुठून मिळेल?
तुमच्या घराजवळील कोणत्याही CSC केंद्रावर जाऊन तुम्ही हे कार्ड बनवू शकता.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply