Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

NPS : ‘या’ योजनेत करा गुंतवणूक अन् दरमहा मिळवा 2 लाख रुपये ; जाणुन घ्या कसं

Please wait..

NPS: प्रत्येकाला म्हातारपणाच्या खर्चाची चिंता असते. जर तुम्हालाही तुमचे म्हातारपण सुरक्षित राहायचे असेल आणि वृद्धापकाळात तुम्हाला पैशाची (Money) अडचण येत नाही, तर तुम्ही आधीच नियोजन करायला हवे. तुमची नोकरी सुरू होईल त्या दिवशीच तुम्ही निवृत्तीसाठी (retirement) पैसे वाचवायला सुरुवात करावी. वास्तविक, जितक्या लवकर तुम्ही बचत करायला सुरुवात कराल तितके पैसे तुम्हाला निवृत्तीपर्यंत मिळतील. तुमच्यासाठी EPF, NPS, स्टॉक मार्केट (Stock market) , म्युच्युअल फंड (Mutual fund), रिअल इस्टेट (Real estate) इत्यादीसारख्या सेवानिवृत्ती निधी जमा करण्यासाठी गुंतवणुकीचे अनेक पर्याय उपलब्ध आहेत.

Advertisement

Advertisement

सरकार अनेक योजना राबवत आहे
तुमची निवृत्ती सुरक्षित करण्यासाठी केंद्र सरकारने (Central government) अनेक योजना आखल्या आहेत, जिथे तुम्ही गुंतवणूक करू शकता. तुम्ही नोकरी करत असाल, तर तुम्ही निवृत्त झाल्यावर तुम्हाला दरमहा एक मोठी रक्कम पेन्शनच्या रूपात मिळेल याचाही विचार केला पाहिजे. पण यासाठी तुम्हाला आजपासूनच गुंतवणूक करावी लागेल, जेणेकरून 60 वर्षांनंतर तुमचे म्हातारपण सुरक्षित राहू शकेल.

Advertisement

NPS योजना काय आहे
नॅशनल पेन्शन सिस्टीम (NPS) ही एक सरकारी पेन्शन योजना आहे ज्यामध्ये इक्विटी आणि डेट दोन्ही साधनांचा समावेश आहे. एनपीएसला सरकारकडून हमी मिळते. निवृत्तीनंतर अधिक मासिक पेन्शन मिळविण्यासाठी तुम्ही NPS योजनेत गुंतवणूक करावी.

Advertisement

Advertisement
Loading...

आयकर सवलत
सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी (PPF), कर्मचारी भविष्य निर्वाह निधी (EPF), सुकन्या समृद्धी योजना इत्यादींप्रमाणेच NPS पेन्शन योजना ही एक सरकारी योजना आहे. यामध्ये कोणताही गुंतवणूकदार मॅच्युरिटी रकमेचा योग्य वापर करून मासिक पेन्शनची रक्कम वाढवू शकतो. NPS च्या माध्यमातून तुम्ही वार्षिक 2 लाख रुपयांपर्यंत कर वाचवू शकता. आयकर कलम 80C अंतर्गत तुम्ही कमाल 1.5 लाख रुपयांपर्यंत कर वाचवू शकता. तुम्ही NPS मध्ये गुंतवणूक केल्यास तुम्हाला 50,000 रुपयांपर्यंत अतिरिक्त कर सूट मिळेल.

Advertisement

2 लाख रुपये मासिक पेन्शन मिळेल
तुम्ही NPC मध्ये 40 वर्षांसाठी दरमहा 5000 रुपये जमा केल्यास तुम्हाला 1.91 कोटी मिळतील. यानंतर तुम्हाला मॅच्युरिटी रकमेच्या गुंतवणुकीवर 2 लाख मासिक पेन्शन मिळेल. या अंतर्गत, तुम्हाला सिस्टिमॅटिक विथड्रॉल प्लॅन (SWP) मधून 1.43 लाख रुपये आणि 63,768 रुपये मासिक परतावा देखील मिळेल. यामध्ये, गुंतवणूकदार जिवंत असेपर्यंत वार्षिकीमधून 63,768 रुपये मासिक पेन्शन मिळत राहील.

Advertisement

Advertisement

20 वर्षात 63,768 रुपये मासिक पेन्शन
तुम्ही 20 वर्षे ते सेवानिवृत्तीपर्यंत प्रत्येक महिन्याला 5000 रुपये गुंतवल्यास, तुम्हाला 1.91 कोटी ते 1.27 कोटी एकरकमी मॅच्युरिटी रक्कम मिळेल. यानंतर, तुम्हाला 6% रिटर्नसह 1.27 कोटी रुपये दरमहा 63,768 रुपये मासिक पेन्शन मिळू शकते.

Advertisement

NPS चे दोन प्रकार आहेत
NPS चे दोन प्रकार आहेत, NPS टियर 1 आणि NPS टियर 2. टियर-1 मध्ये किमान गुंतवणूक 500 रुपये आहे तर टियर-2 मध्ये ती 1000 रुपये आहे. तथापि, गुंतवणुकीसाठी कमाल मर्यादा नाही. NPS मध्ये गुंतवणुकीचे तीन पर्याय उपलब्ध आहेत, ज्यामध्ये गुंतवणूकदाराला त्याचे पैसे कुठे गुंतवले जातील हे निवडायचे आहे. इक्विटी, कॉर्पोरेट कर्ज आणि सरकारी रोखे. इक्विटीच्या अधिक एक्सपोजरसह, ते उच्च परतावा देखील देते. तुमच्या गुंतवणूक सल्लागाराशी बोलल्यानंतरच तुम्ही कोणतीही गुंतवणूक करावी हे लक्षात ठेवा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply