Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Share Market : दिलासा…! आता शेअर मार्केटमध्ये होणार नाही नुकसान ; सेबीने घेतला ‘तो’ मोठा निर्णय

Please wait..

Share Market: सेबीने (SEBI) शेअर बाजारातील (Share market) गुंतवणूकदारांसाठी अनेक नियमांमध्ये (Rules) बदल केले आहेत. यामुळे आता IPO आणि म्युच्युअल फंडांमध्ये (Mutual fund) गुंतवणूक करणाऱ्या गुंतवणूकदारांवरील जोखीम कमी झाली आहे. SEBI ने IPO च्या अँकर गुंतवणूकदारांची पैसे काढण्याची मर्यादा आणि वेळ निश्चित करण्याबरोबरच जमा केलेल्या निधीच्या योग्य वापरासाठी नियम बनवले आहेत. जर तुम्हालाही हे नियम माहित नसतील तर ते जाणुन घ्या.

Advertisement

सिक्युरिटीज अँड एक्स्चेंज ऑफ इंडिया (SEBI) ने IPO साठी सर्वात महत्त्वाच्या मानल्या जाणार्‍या अँकर गुंतवणूकदारांचा लॉक-इन कालावधी 30 दिवसांवरून 90 दिवसांपर्यंत वाढवला आहे, तसेच त्यांची पैसे काढण्याची मर्यादा 50 टक्क्यांपर्यंत वाढवली आहे.

Advertisement

Advertisement

नवीन नियम काय आहे?
IPO मधून निधी उभारणाऱ्या कंपन्या आता केवळ 25 टक्के रक्कम इन-ऑर्गेनिक कामासाठी वापरू शकतील, तर 75 टक्के रक्कम व्यवसाय विस्तारासाठी गुंतवावी लागेल. IPO मध्ये 20 टक्के स्टेक असलेल्या प्रवर्तकांसाठी लॉक-इन कालावधी तीन वर्षांवरून 18 महिन्यांपर्यंत कमी करण्यात आला आहे, तर 20 टक्क्यांहून अधिक स्टेक असलेल्या प्रवर्तकांसाठी लॉक-इन कालावधी एक वर्षावरून सहा महिन्यांपर्यंत कमी करण्यात आला आहे. . त्याचप्रमाणे म्युच्युअल फंड योजना बंद करण्यापूर्वी फंड हाऊसला युनिटधारकांची परवानगी घ्यावी लागते. हे नियम 1 एप्रिल 2022 नंतर येणाऱ्या IPO ला लागू होतील.

Advertisement

IPO मध्ये 20 टक्क्यांहून अधिक भागधारक असलेले शेअरधारक किंवा अँकर गुंतवणूकदार यापुढे सूचीच्या दिवशी त्यांचे संपूर्ण स्टेक विकू शकणार नाहीत. अशा भागधारकांना सूचीच्या दिवशी एकूण भागभांडवलांपैकी केवळ 50 टक्केच विक्री करता येईल.

Advertisement

IPO पैशाच्या वापराशी संबंधित प्रकटीकरण नियमांचाही गुंतवणूकदारांना फायदा होईल. कंपन्यांना आता केवळ 25 टक्के रक्कम इन-ऑर्गेनिक निधीसाठी वापरता येणार आहे, तर 75 टक्के रक्कम व्यवसाय विस्तारासाठी गुंतवावी लागेल.

Advertisement

IPO च्या प्राइस बँडचे नियम बदलून त्याची व्याप्ती वाढवली आहे. आता फ्लोअर प्राइस आणि IPO ची वरची किंमत यातील फरक किमान 105 टक्के असेल.

Advertisement
Loading...

फंड हाऊसला आता कोणतीही म्युच्युअल फंड योजना बंद करायची असेल, तर त्यांना प्रथम युनिटधारकांची परवानगी घ्यावी लागेल. फंड हाऊसला 2023-24 पासून भारतीय लेखा मानकांचे पालन करावे लागेल, ज्यामध्ये गुंतवणूकदार योजना बंद करण्यासाठी मतदान करतील.

Advertisement

प्रति युनिट एक मत असेल, ज्याची माहिती 45 दिवसांत द्यावी लागेल. जर गुंतवणूकदारांनी योजना बंद करण्याच्या विरोधात मत दिले असेल, तर ती पुन्हा सुरू करावी लागेल आणि गुंतवणूकदार त्या योजनेतून त्यांचे पैसे काढू शकतील.

Advertisement

सेबीच्या म्हणण्यानुसार, आता कंपन्यांना कारणे दाखवा किंवा पुरवणी नोटीस मिळाल्यानंतर 60 दिवसांच्या आत सेटलमेंटसाठी अर्ज सादर करणे बंधनकारक असेल.

Advertisement

Advertisement

सेबीने जानेवारी 2019 मध्ये सेटलमेंट नियम लागू केला होता. यानुसार, कोणतीही चूक झाल्यास, कंपन्या फी भरून सेबीकडे प्रकरण निकाली काढू शकतात. यामध्ये काही सुधारित तोडगा निघाल्यास तो 15 दिवसांत पूर्ण करावा लागेल. या अंतर्गत, सर्व पेमेंट पेमेंट गेटवेवरूनच घेतले जातील.

Advertisement

विदेशी गुंतवणूकदारांच्या नियमांमध्ये बदल
सेबीने विदेशी गुंतवणूकदारांशी संबंधित नियमही बदलले आहेत. आता एफपीओ नोंदणी करताना सामान्य माहितीसह एक विशेष नोंदणी क्रमांक दिला जाईल. यासह, गुंतवणूकदाराने डुप्लिकेट शेअर्सच्या मागणीनुसार डिमॅट स्वरूपात सिक्युरिटीज जारी केले जाऊ शकतात. या निर्णयामुळे गुंतवणूकदारांसाठी व्यवहार सुलभ होतील आणि त्यांची सुरक्षाही वाढेल.

Advertisement

Advertisement

सेबी स्पेशल स्टेटस फंड
या बैठकीत असा निर्णय घेण्यात आला आहे की, जोखीम असलेल्या मालमत्तेत गुंतवणूक करण्यास इच्छुक गुंतवणूकदारांसाठी सेबी स्पेशल स्टेटस फंड (SSF) आणेल. त्याची किमान रक्कम 100 कोटी रुपये असेल, तर किमान गुंतवणूक रुपये 5 कोटी आणि 10 कोटी रुपये असेल. SSF पर्यायी गुंतवणूक निधी (AIF) ची श्रेणी म्हणून सुरू केली जाईल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply