Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Congress New Campaign: काँग्रेसचा निवडणुकीसाठी नवा प्लान.. या राज्यात सुरू करणार ‘हे’ अभियान..

Congress New Campaign : सध्या अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीवरून काँग्रेसमध्ये (Congress) गदारोळ सुरू असला तरी पक्षाचे लक्ष 2024 च्या लोकसभा निवडणुकीकडे लागले आहे. लोकसभा निवडणुकीपूर्वी भारत जोडो यात्रेकडे (Bharat Jodo Yatra) पक्ष एक मोठा जनसंपर्क अभियान म्हणून पाहत आहे. निवडणूक डोळ्यासमोर ठेवून यात्रेचा मार्गही निश्चित करण्यात आला आहे. निवडणुकीत उत्तरेपेक्षा दक्षिणेकडील राज्यांकडून पक्षाला अधिक अपेक्षा आहेत. या प्रवासात तामिळनाडू, केरळ, कर्नाटक, आंध्र प्रदेश आणि तेलंगणा यांचा समावेश होतो.

Advertisement

Advertisement

खरे तर काँग्रेसची भारत जोडो यात्रा आपला बहुतांश वेळ दक्षिणेकडील राज्यांमध्ये घालवेल. संपूर्ण प्रवासादरम्यान एकूण 22 महत्त्वाची ठिकाणे निवडण्यात आली असून त्यापैकी नऊ ठिकाणे दक्षिणेतील आहेत. त्यामुळे मध्य प्रदेश (Madhya Pradesh) आणि राजस्थानचा (Raasthan) प्रवासही लांबणार आहे. पुढील वर्षी मध्य प्रदेश, राजस्थान आणि कर्नाटकमध्ये (Karnataka) विधानसभा निवडणुका आहेत. मात्र, यात्रा गुजरात आणि हिमाचल प्रदेशातून जाणार नाही.

Loading...
Advertisement

दक्षिण भारतात विशेषत: तामिळनाडू, केरळ, कर्नाटक, आंध्र प्रदेश आणि तेलंगणामध्ये लोकसभेच्या 129 जागा आहेत. 2019 च्या लोकसभा निवडणुकीत काँग्रेसला यापैकी केवळ 28 जागा मिळाल्या. तर भाजपला (BJP) 29 जागांवर विजय मिळवता आला. एकट्या कर्नाटकात भाजपने 25 जागा जिंकल्या होत्या. अशा स्थितीत कर्नाटकातील प्रवास पक्षासाठी महत्त्वाचा आहे. कारण कर्नाटकातही पुढील वर्षी विधानसभा निवडणुका आहेत.

Advertisement

काँग्रेस पक्षाचे सरचिटणीस दिग्विजय सिंह (Digvijay Singh) म्हणाले की, यात्रेचा मार्ग सरळ ठेवण्याचा प्रयत्न करण्यात आला आहे. यासोबतच भौगोलिक परिस्थितीचाही विचार करण्यात आला आहे. अशा परिस्थितीत अनेक राज्यांचा यात्रेच्या मुख्य मार्गात समावेश नसून या राज्यांमध्येही यात्रा काढण्यात येणार आहे. या संपूर्ण प्रवासात काँग्रेस देशात बेरोजगारी (Unemployment), महागाई (Inflation), जातीय ध्रुवीकरण आणि आर्थिक विषमतेच्या विरोधात परिस्थिती निर्माण करण्याचा प्रयत्न करत आहे.

Advertisement

या प्रचारात पक्षाने सामाजिक संस्थांनाही आपल्यासोबत जोडले आहे. मात्र, यात्रेला पाठिंबा देणाऱ्या अनेक संघटना यूपीए (UPA) सरकारविरोधातील आंदोलनात सहभागी झाल्या होत्या. मात्र या मुद्द्यावर सध्या तरी संघटना काँग्रेसबरोबर दिसत आहेत. काँग्रेसचा हा दौरा अशा वेळी होत आहे, जेव्हा पक्षातील संघटनात्मक निवडणुका अंतिम टप्प्यात आहेत. राहुल गांधी (Rahul Gandhi) यांनी पुन्हा एकदा अध्यक्षपदाची सूत्रे हाती घेण्याची मागणी पक्षाचे नेते आणि कार्यकर्ते करत आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply