Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Credit Card Rules: कामाची बातमी! एटीएम आणि क्रेडिट कार्डचे ‘हे’ काम पूर्ण कराच नाहीतर..

Please wait..

Credit Card Rules : रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) ने 30 सप्टेंबर 2022 पर्यंत डेबिट (debit) आणि क्रेडिट कार्ड (Credit card) अनिवार्यपणे टोकनसह बदलण्यास सांगितले आहे. टोकनायझेशन सिस्टम (Tokenisation system) आल्यानंतर तुमचा डेटा कंपनीकडे सेव्ह होणार नाही. त्यामुळे क्रेडिट आणि डेबिट कार्डवरील फसवणुकीत घट होणार आहे. टोकन प्रणाली (Token System) कशी कार्य करते? यासह तुमचा कार्ड डेटा कसा सुरक्षित राहील ते जाणुन घ्या.

Advertisement

Advertisement

टोकन सिस्टम म्हणजे काय आणि ती कशी तयार करावी?
टोकन प्रणाली सर्व डेबिट आणि क्रेडिट कार्ड डेटा ‘टोकन्स’ मध्ये रूपांतरित करते. ज्याद्वारे तुमच्या कार्डची माहिती डिव्हाइसमध्ये लपवून ठेवली जाते. आरबीआयने म्हटले आहे की, कोणतीही व्यक्ती टोकन बँकेला विनंती करून कार्ड टोकनमध्ये बदलू शकते. कार्ड टोकन करण्यासाठी कार्डधारकाला कोणतेही शुल्क आकारले जात नाही. तुम्ही तुमचे कार्ड टोकनमध्ये रूपांतरित केल्यास, तुमच्या कार्डची माहिती कोणत्याही शॉपिंग वेबसाइट किंवा ई-कॉमर्स वेबसाइटवर टोकनमध्ये सेव्ह केली जाऊ शकते.

Advertisement

डेबिट आणि क्रेडिट कार्ड पूर्वीपेक्षा अधिक सुरक्षित होतील
टोकनमध्ये रूपांतरित करून तुम्ही कार्ड सहज वापरण्यास सक्षम असाल. ही प्रणाली ऑनलाइन फसवणूक करणाऱ्यांपासून तुमचे कार्ड सुरक्षित ठेवेल. आरबीआयने ग्राहकांच्या सुरक्षेसाठी हा नियम बनवला आहे. कार्ड माहिती जसे की नंबर, CVV आणि कालबाह्यता तारीख पेमेंट करणे सोपे करण्यासाठी व्यापाऱ्याच्या डेटाबेसमध्ये ठेवली जाते. त्यामुळे या डेटाशी संबंधित सुरक्षा जोखीम कायम आहे. आरबीआयच्या म्हणण्यानुसार, डेबिट किंवा क्रेडिट कार्डची माहिती कार्ड जारीकर्ता किंवा नेटवर्कशिवाय इतर कोणीही ठेवू शकत नाही. जर त्यांनी आधीच डेटा सेव्ह केला असेल तर तो हटवणे आवश्यक असेल.

Advertisement

Advertisement

याप्रमाणे कार्डसाठी टोकन तयार करा
1. कोणत्याही ई-कॉमर्स वेबसाइट किंवा एप्लिकेशनवर जा. तेथे खरेदी केल्यानंतर पेमेंट व्यवहार सुरू करा.

Advertisement
Loading...

2. तुमचे कार्ड निवडा. तुमची डेबिट किंवा क्रेडिट कार्ड माहिती आणि पेमेंट करताना विनंती केलेली कोणतीही अतिरिक्त माहिती एंटर करा.

Advertisement

3. तुमचे कार्ड सुरक्षित करा. RBI मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार तुमचे कार्ड टोकन करा किंवा “RBI मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार तुमचे कार्ड सुरक्षित करा” हा पर्याय निवडा.

Advertisement

4. टोकन तयार करण्यास अधिकृत करा. व्यवहार पूर्ण करण्यासाठी, तुमच्या बँकेने तुमच्या मोबाईल फोनवर किंवा ईमेलवर पाठवलेला OTP एंटर करा.

Advertisement

5. एक टोकन तयार करा. यानंतर तुमच्या कार्डवरील डेटा टोकनने बदलला जाईल.

Advertisement

6. पुढच्या वेळी तुम्ही पेमेंट करता तेव्हा तुमचे कार्ड ओळखण्यात मदत करण्यासाठी तुमच्या सेव्ह केलेल्या कार्डचे शेवटचे चार नंबर प्रदर्शित केले जातील. म्हणजेच तुमचे कार्ड टोकन केले गेले आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply