Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

BJP : जेडीयू-भाजप आमनेसामने.. ‘त्या’ मुद्द्यावर विधानसभेत होणार जोरदार वाद; जाणून घ्या..

BJP : बिहार (Bihar) विधानसभेचे विशेष अधिवेशन आज (बुधवारी) होणार आहे. गोंधळ होण्याची शक्यता आहे. नितीश कुमार (Nitish Kumar) यांच्या नेतृत्वातील नवे महागठबंधन सरकार आपले बहुमत सादर करेल, तर नवीन स्पीकर देखील निवडला जाईल. विद्यमान सभापती विजय सिन्हा (Vijay Sinha) यांनी मंगळवारी आपण आपल्या पदाचा राजीनामा देणार नसल्याचे जाहीर केले. तसेच सत्ताधारी पक्षाचा अविश्वास ठराव फेटाळला. मात्र, नंतर त्यांनी या प्रस्तावावर चर्चा करून मतदान करण्याचे मान्य केले. गुरुवारी सभागृहात भाजप (BJP) आणि जेडीयूमध्ये (JDU) थेट लढत होण्याची शक्यता आहे. सरकार बदलल्यानंतर दोन्ही पक्ष पहिल्यांदाच सभागृहात आमनेसामने येणार आहेत.

Advertisement

Advertisement

विरोधी पक्ष भाजपने अनेक मुद्द्यांवर सत्ताधाऱ्यांना घेरण्याची रणनीती आखली आहे. भाजप नेते नितीशकुमार यांनी एनडीएला सोडचिठ्ठी देऊन एनडीएशी हातमिळवणी करणे हा जनतेशी विश्वासघात असल्याचे म्हटले आहे. या मुद्द्यावरून विधानसभेत विरोधकांकडून जोरदार गदारोळ होण्याची शक्यता आहे.

Loading...
Advertisement

बिहार विधानसभेचे अध्यक्ष विजय कुमार सिन्हा यांनी विशेष अधिवेशनाच्या एक दिवस आधी आपण आपल्या पदाचा राजीनामा देणार नसल्याचे जाहीर केले. सत्ताधारी पक्षाने स्वत:च्या विरोधात आणलेला अविश्वास ठराव नियमाविरुद्ध असल्याचे त्यांनी म्हटले आहे. सभागृहात आधी सरकारी कामकाज होईल, असेही सांगण्यात आले. सर्वप्रथम महाआघाडी सरकारच्या विश्वासदर्शक ठरावावर चर्चा करून मतदान होईल, असा त्यांचा मानस आहे. सभापती सिन्हा यांनी त्यांच्याविरुद्धच्या अविश्वास प्रस्तावावर चर्चा करून मतदान करण्याचे मान्य केले. याआधीही सभापतींचा हेतू समजून घेऊन मुख्यमंत्री नितीश कुमार (CM Nitish Kumar) यांनी विधानसभा सचिवांना पत्र लिहून सभापतींविरोधातील अविश्वास प्रस्तावाला (No Confidence Motion) कामकाजात प्राधान्य द्यावे, असे पत्र लिहिले होते.

Advertisement

विधानसभेच्या प्रेस सल्लागार समितीच्या मंगळवारी झालेल्या बैठकीत विधानसभा अध्यक्षांनी आपल्या पदाचा राजीनामा न देण्याची घोषणा केली. ते म्हणाले की, सभागृहाचे अध्यक्ष हे संसदीय नियम आणि परंपरांचे रक्षक असतात. हे केवळ पदच नाही तर ट्रस्टची देखभाल करणारे देखील आहे. म्हणून जोपर्यंत मी या जबाबदारीने बांधील आहे तोपर्यंत माझ्या वैयक्तिक सन्मानापेक्षा लोकशाही विश्वासाची प्रतिष्ठा राखणे आणि त्याचे संरक्षण करणे हे माझे कर्तव्य आहे.

Advertisement

सभापती विजय सिन्हा म्हणाले की, अविश्वास प्रस्तावाची नोटीस विधानसभा सचिवालयाला देण्यात आली असून, त्यात नियम, तरतुदी आणि संसदीय शिष्टाचारांकडे दुर्लक्ष करण्यात आले आहे. दरम्यान, उपसभापती महेश्वर हजारी म्हणाले की, विजय कुमार सिन्हा यांनी सभापतीपदाचा राजीनामा न देणे ही एका वेगळ्या परंपरेची सुरुवात आहे. सरकारकडे 164 सदस्यांचे बहुमत आहे. सदस्यांना नैतिकतेचा जाब विचारणाऱ्या मंडळींच जर राजीनामे देत नसतील तर हे दुर्दैव म्हणावे लागेल.

Advertisement

 

Advertisement

 

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply