Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Dinner: रात्री रिकाम्या पोटी कधीही झोपू नका नाहीतर होणार..

Please wait..

Dinner : चांगल्या आरोग्यासाठी (Good health) आपल्याला दिवसातून कमीत कमी 3 जेवण घेणे आवश्यक आहे. यामुळे आपल्या शरीरातील ऊर्जा अबाधित राहते. न्याहारी(Breakfast) , दुपारचे जेवण (Lunch) किंवा रात्रीचे जेवण (Dinner) , आरोग्य तज्ञ यापैकी कोणतेही जेवण वगळण्याची शिफारस करत नाहीत. आज आम्ही रात्रीचे जेवण वगळल्यास तुमच्या आरोग्याला काय नुकसान होऊ शकते याबद्दल बोलणार आहोत. यासाठी आम्ही GIMS हॉस्पिटल, ग्रेटर नोएडा येथे काम करणार्‍या प्रसिद्ध आहारतज्ञ डॉ. आयुषी यादव यांच्याशी बोललो, त्यांनी रात्रीचे जेवण घेतल्याशिवाय झोप का येऊ नये हे सांगितले.

Advertisement

लोक रात्रीचे जेवण का वगळतात?
रात्रीचे जेवण वगळण्याची अनेक कारणे असू शकतात. सामान्यतः थकव्यामुळे तुम्ही लवकर झोपता आणि अन्न खाण्यासाठी जागे होऊ शकत नाही. काही लोक कौटुंबिक वादामुळे किंवा प्रवासामुळे रात्रीचे जेवण वगळतात, परंतु लक्षात ठेवा की ते आपल्या आरोग्यासाठी हानिकारक ठरू शकते.

Advertisement

रात्रीचे जेवण न करण्याचे तोटे
तुम्हाला रात्री भूक लागत नाही, तरीही तुम्ही जेवल्याशिवाय झोपू नये कारण आपले शरीर दिवसाचे 24 तास ऊर्जा निर्माण करते आणि नेहमी कॅलरीज बर्न करतात. यासाठी शरीराला पोषक तत्वांची गरज असते जी फक्त अन्नातून मिळते. अन्न वगळल्याने तुमच्या शरीराची प्रक्रिया बिघडते, ज्यामुळे अनेक समस्या उद्भवू शकतात.

Advertisement

रात्रीचे जेवण न करणार्‍यांपेक्षा जे लोक रात्री प्रथिनयुक्त आहार घेतात त्यांच्या शरीरात जास्त ऊर्जा असते, त्यामुळे जेवण वगळण्याची चूक करू नये.

Advertisement
Loading...

जर तुम्ही रात्री अन्न खाल्ले नाही, तर ते रक्तातील खराब कोलेस्टेरॉलची पातळी वाढू लागते, जे नंतर उच्च रक्तदाब, मधुमेह, कोरोनरी आर्टरी डिसीज आणि ट्रिपल वेसल डिसीजचे कारण बनते.

Advertisement

Advertisement

रात्रीचे जेवण वगळल्याने शरीरात थायरॉईडची पातळी वाढू लागते, ज्यामुळे अनेक समस्या उद्भवू शकतात.

Advertisement

रात्रीचे जेवण केले नाही तर रात्री भूक लागल्याने पोटात दुखणे वाढून झोपेचा त्रास होतो.

Advertisement

रात्री जेवण न केल्याने वजन वाढू लागते जे अनेक रोगांचे मूळ आहे.

Advertisement

Advertisement

रात्रीचे जेवण वगळल्याने शरीराच्या चयापचयावर वाईट परिणाम होतो, इन्सुलिनच्या पातळीवरही परिणाम होतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply