Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

PM Kisan : शेतकऱ्यांसाठी खुशखबर..! आता पती-पत्नी दोघांनाही मिळणार 6 हजार रुपये; जाणुन घ्या नवीन नियम

Please wait..

PM Kisan : पीएम किसान सन्मान निधी योजनेंतर्गत (PM Kisan Samman Nidhi Yojana) सरकार (Government) शेतकऱ्यांच्या (Farmers) खात्यात वार्षिक 6000 रुपये म्हणजेच 2000 रुपये असे तीन हप्ते पाठवते. परंतु, आतापर्यंत या योजनेत अनेक बदल करण्यात आले आहेत. कधी अर्जाबाबत तर कधी पात्रतेबाबत नियोजनापासून ते नियोजनापर्यंत अनेक नवे नियम बनवले आहेत. आता या योजनेत पती-पत्नी दोघांनाही पीएम किसान सन्मान निधी योजनेचा लाभ मिळण्याबाबत बोलले जात आहे. त्याचे नियम जाणून घेऊया.

Advertisement

Advertisement

जाणून घ्या कोणाला मिळणार फायदा?
पीएम किसान योजनेच्या नियमांनुसार पती आणि पत्नी दोघेही पीएम किसान सन्मान निधी योजनेचा लाभ घेऊ शकत नाहीत. जर कोणी असे केले तर त्याला खोटे ठरवून सरकार त्याच्याकडून वसुली करेल. याशिवाय शेतकरी अपात्र ठरणाऱ्या अशा अनेक तरतुदी आहेत. अपात्र शेतकऱ्यांनी या योजनेचा लाभ घेतल्यास त्यांना सर्व हप्ते सरकारला परत करावे लागतील. या योजनेच्या नियमांतर्गत शेतकरी कुटुंबात कोणी कर भरल्यास या योजनेचा लाभ मिळणार नाही. म्हणजेच पती-पत्नीपैकी एकाने गेल्या वर्षी आयकर भरला असेल, तर त्यांना या योजनेचा लाभ मिळणार नाही.

Advertisement
Loading...

कोण अपात्र आहेत?
नियमानुसार, जर एखादा शेतकरी आपली शेतजमीन शेतीच्या कामासाठी वापरत नसेल, तर इतर कामांसाठी किंवा इतरांच्या शेतात शेतीची कामे करत असेल आणि शेत त्याच्या मालकीचे नसेल. अशा शेतकऱ्यांनाही या योजनेचा लाभ घेता येणार नाही. जर एखादा शेतकरी शेती करत असेल, पण शेत त्याच्या नावावर नसून वडिलांच्या किंवा आजोबांच्या नावावर असेल, तर त्यालाही या योजनेचा लाभ मिळणार नाही.

Advertisement

Advertisement

त्यांनाही लाभ मिळणार नाही
जर कोणी शेतजमिनीचा मालक असेल, पण तो सरकारी कर्मचारी असेल किंवा सेवानिवृत्त, विद्यमान किंवा माजी खासदार, आमदार, मंत्री असेल तर असे लोकही शेतकरी योजनेच्या लाभासाठी अपात्र आहेत. व्यावसायिक नोंदणीकृत डॉक्टर, अभियंता, वकील, चार्टर्ड अकाउंटंट किंवा त्यांचे कुटुंबीयही अपात्रांच्या यादीत येतात. आयकर भरणाऱ्या कुटुंबांनाही या योजनेचा लाभ मिळणार नाही.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply