Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

RBI Rules: ‘त्या’ प्रकरणात बँकांच्या रिकव्हरी एजंटवर आरबीआय नवा आदेश ; जाणुन ‘हा’ नियम

Please wait..

RBI Rules : रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) ने थकित कर्जाच्या रिकव्हरी एजंटसाठी (recovery agent) नवीन सूचना जारी केल्या आहेत की ते कर्जदारांना सकाळी 8 वाजण्यापूर्वी आणि संध्याकाळी 7 नंतर कॉल करू शकत नाहीत. या संदर्भात नोटीस जारी करताना, RBI ने म्हटले आहे की बँका, नॉन-बँकिंग फायनान्स कंपन्या (NBFCs) आणि मालमत्ता पुनर्रचना कंपन्या (ARCs) यांनी कर्जाच्या वसुलीशी संबंधित त्यांच्या सूचनांचे योग्य प्रकारे पालन केले पाहिजे.

Advertisement

Advertisement

आरबीआय रिकव्हरी एजंटना सल्ला देते
“हे सूचित केले जाते की नियमन केलेल्या संस्थांनी थकित कर्जाच्या वसुलीच्या वेळी ते किंवा त्यांचे एजंट कर्जदारांना कोणत्याही प्रकारे त्रास देण्यापासून किंवा त्यांना प्रोत्साहन देण्यापासून परावृत्त करतात याची काटेकोरपणे खात्री करावी,” असं RBI ने म्हटले आहे. याशिवाय, आरबीआयने कर्जदारांना कोणत्याही प्रकारचे अनुचित संदेश पाठवणे, धमकी देणे किंवा अज्ञात नंबरवरून कॉल करणे टाळण्यास सांगितले आहे.

Advertisement
Loading...

संध्याकाळी 7 नंतर फोन करता येणार नाही
RBI च्या म्हणण्यानुसार, रिकव्हरी एजंट कर्जदारांना सकाळी 8 वाजण्यापूर्वी आणि संध्याकाळी 7 नंतर कॉल करू शकत नाहीत. आरबीआय कर्जाच्या वसुलीच्या मुद्द्यांवर वेळोवेळी मार्गदर्शक तत्त्वे जारी करत आहे. नियमन केलेल्या संस्थांनी कर्जदारांना त्रास देऊ नये किंवा त्यांना त्रास देऊ नये, असेही यापूर्वी म्हटले होते.

Advertisement

Advertisement

आरबीआयने नवीन मार्गदर्शक तत्त्वे जारी केली आहेत
अलीकडच्या काळात, रिकव्हरी एजंट्सकडून होत असलेल्या अन्यायकारक कारवाया पाहता, आरबीआयने नवीन मार्गदर्शक तत्त्वे जारी केली आहेत. मध्यवर्ती बँकेने म्हटले आहे की ही मार्गदर्शक तत्त्वे सर्व व्यावसायिक बँका, सहकारी बँका, NBFC, ARC आणि अखिल भारतीय वित्तीय संस्थांना लागू होतील.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply