Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Independence Day 2022 : गाडीवर तिरंगा लावण्याआधी ‘हे’ नियम जाणुन घ्या नाहीतर होणार 3 वर्षांचा तुरुंगवास!

Please wait..

Independence Day 2022 : भारत या वर्षी 15 ऑगस्ट रोजी आपला 75 वा स्वातंत्र्य दिन (75th Independence day) साजरा करत आहे आणि पंतप्रधान नरेंद्र मोदी (PM Narendra Modi) यांनी ‘आझादी का अमृत महोत्सव’ साजरा करण्यासाठी ‘हर घर तिरंगा’ मोहिमेचा एक भाग म्हणून नागरिकांना त्यांच्या घरी झेंडा लावण्याचा आवाहन केले आहे. पीएम मोदींनी नागरिकांना 2 ते 15 ऑगस्ट दरम्यान सोशल मीडिया अकाउंटचे प्रोफाइल पिक्चर म्हणून ‘तिरंगा’ वापरण्यास सांगितले आहे. पंतप्रधान मोदींनी त्यांच्या ‘मन की बात’मध्ये म्हटले आहे की, “जेव्हा भारताला स्वातंत्र्य मिळून 75 वर्षे पूर्ण होतील, तेव्हा आपण सर्वजण एक गौरवशाली आणि ऐतिहासिक क्षण पाहणार आहोत.” तर अनेकजण ‘हर घर तिरंगा’ मोहिमेत सहभागी होत आहेत.

Advertisement

आपल्या घरांवर भारतीय तिरंगा ध्वज आणि सोशल (Social media) मीडिया प्लॅटफॉर्मवर भारतीय राष्ट्रध्वज एक प्रदर्शन चित्र म्हणून वापरून, काहींनी त्यांच्या कार, बाईक आणि वाहनांवर भारतीय ध्वज लावला आहे. आपल्या वाहनांवर तिरंगा लावण्याचा लोकांचा हेतू चुकीचा असू शकत नाही, तरीही ही कारवाई त्यांना अडचणीत आणू शकते कारण भारतीय राष्ट्रध्वज हुड, वर आणि बाजूला किंवा मागे गुंडाळणे कायद्याचे उल्लंघन आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

भारतीय ध्वज संहितेनुसार, भारतीय राष्ट्रध्वज ट्रेन, बोट किंवा विमान किंवा इतर कोणत्याही तत्सम वस्तूच्या हूडवर, वरच्या बाजूला किंवा मागील बाजूस लपेटणे हे भारतीय राष्ट्रध्वजाचा अनादर मानले जाते. भारतीय ध्वज संहितेनुसार, जो कोणी या कायद्याचे पालन करत नाही त्याला तीन वर्षांपर्यंतच्या कारावासाची किंवा दंडाची किंवा दोन्ही शिक्षा होऊ शकतात. याशिवाय, या कायद्यात अशी तरतूद आहे की राष्ट्रध्वज तीन आयताकृती पॅनेल किंवा समान रुंदीच्या उप-पॅनेल्सने बनलेला तिरंगा पॅनेल असेल. वरच्या पॅनलचा रंग भगवा आणि खालच्या पॅनेलचा रंग हिरवा असेल. मधला पॅनल पांढरा असेल, मध्यभागी 24 समान अंतरावर असलेल्या माचिसच्या गडद निळ्या रंगात अशोक चक्राची रचना असेल. अशोक चक्र शक्यतो स्क्रीन प्रिंट किंवा अन्यथा मुद्रित किंवा स्टेन्सिल केलेले किंवा योग्यरित्या भरतकाम केलेले असावे आणि पांढर्‍या पॅनेलच्या मध्यभागी ध्वजाच्या दोन्ही बाजूंना पूर्णपणे दृश्यमान असेल.

Advertisement

Advertisement

भारतीय ध्वज संहिता हे देखील सुचवते की प्रदर्शनासाठी योग्य आकार निवडला जावा. 450 x 300 मिमी आकाराचे ध्वज व्हीव्हीआयपी फ्लाइटवरील विमानांसाठी, मोटार कारसाठी 225 x 150 मिमी आकाराचे आणि टेबल ध्वजांसाठी 150 x 100 मिमी आकाराचे आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply