Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Tata: रतन टाटांनी खरेदी केली आणखी एक मोठी सरकारी कंपनी ; जाणुन घ्या संपूर्ण माहिती

Please wait..

Tata: खासगीकरणाला (Privatization) विरोध होत असतानाही सरकारने (Government) आणखी एका मोठ्या कंपनीला (Company) खासगी हाती दिले आहे. यावेळी या मोठ्या कंपनीची कमान दिग्गज उद्योगपती रतन टाटा (Ratan Tata) यांच्या हाती देण्यात आली आहे. वास्तविक ही कंपनी तोट्यात चालली होती आणि हा प्लांट 30 मार्च 2020 रोजी म्हणजेच 2 वर्षांसाठी बंद आहे. मात्र आता या कंपनीचे नशीब बदलू लागले आहे आणि जवळपास दोन वर्षांनी ही कंपनी उघडण्यास सज्ज झाली आहे. त्याची तयारी कुठपर्यंत पोहोचली आहे ते जाणून घेऊया.

Advertisement

सरकारी कंपनीचे नशीब उघडे!
दोन वर्षांपासून बंद असलेली निलाचल इस्पात निगम लिमिटेड (NINL) ही सरकारी कंपनी रतन टाटांच्या हातात जाताच तिचे नशीब बदलू लागले. टाटा स्टीलचे सीईओ आणि व्यवस्थापकीय संचालक टीव्ही नरेंद्रन म्हणाले की, येत्या तीन महिन्यांत निलाचल स्टील प्लांट सुरू करण्याचे लक्ष्य आहे. म्हणजेच कंपनी आता लवकरच सुरू होणार आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

दोन वर्षांनी काम सुरू होईल
व्यवस्थापकीय संचालक टीव्ही नरेंद्रन म्हणाले, “आम्ही विद्यमान कर्मचार्‍यांसह काम करण्यास आणि जवळपास दोन वर्षांपासून बंद असलेला कारखाना पुन्हा सुरू करण्यास तयार आहोत. आम्ही पुढील तीन महिन्यांत उत्पादन सुरू करण्याची आणि पुढील 12 महिन्यांत स्थापित क्षमता गाठण्याची अपेक्षा करतो. एवढेच नाही तर, टाटा स्टील एनआयएनएलची क्षमता 5 दशलक्ष टनांपर्यंत वाढवण्यासाठी आणि त्यासाठी आवश्यक मंजुरी मिळविण्यासाठीही पावले उचलणार आहे.

Advertisement

टाटांनी बोली जिंकली
हे उल्लेखनीय आहे की ओडिशा स्थित नीलाचल इस्पात निगम लिमिटेड (NINL) टाटा समूहाच्या एका फर्मला सोपवण्यात आले आहे. टाटा स्टील लाँग प्रॉडक्ट्स (TSLP), टाटा स्टीलच्या युनिटने या वर्षी जानेवारीमध्ये NINL मधील 12,100 कोटी रुपयांच्या एंटरप्राइझ मूल्याने 93.71 टक्के भागभांडवल विकत घेण्याची बोली जिंकली होती, असे एका अधिकाऱ्याने सांगितले. जिंदाल स्टील अँड पॉवर लिमिटेड, नलवा स्टील अँड पॉवर लिमिटेड आणि जेएसडब्ल्यू स्टील लिमिटेड यांच्या संघाला मागे टाकून कंपनीने हे यश मिळवले.

Advertisement

Advertisement

कर्जबाजारी कंपनी
नीलाचल इस्पात निगम लिमिटेडचा कलिंगनगर, ओडिशा येथे 1.1 मेट्रिक टन क्षमतेचा एकात्मिक स्टील प्लांट आहे. ही सरकारी कंपनीही मोठ्या तोट्यात चालली असून 30 मार्च 2020 पासून हा प्लांट बंद आहे. कंपनीवर 31 मार्च 2021 पर्यंत 6,600 कोटींहून अधिक कर्जे आणि दायित्वे आहेत, ज्यात प्रवर्तकांचे 4,116 कोटी रुपये, बँकांचे रु. 1,741 कोटी, इतर कर्जदार आणि कर्मचाऱ्यांची मोठी देणी यांचा समावेश आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply