Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Inflation : वाढत्या महागाईपासून मिळणार दीलासा..! सरकारने दिला मोठा अपडेट; जाणुन घ्या डिटेल्स

Please wait..

Inflation : वाढत्या महागाईच्या (Inflation) पार्श्वभूमीवर सर्वसामान्यांना मोठा दिलासा मिळाला आहे. जुलैमध्ये देशातील किरकोळ महागाई दर 6.71 टक्क्यांवर आला आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो की किरकोळ महागाई दर 5 महिन्यांतील नीचांकी पातळीवर आहे. जून महिन्यात किरकोळ महागाई दर 7.01 टक्के होता. सरकारने शुक्रवारी ही आकडेवारी जाहीर केली. या आकडेवारीनुसार, किरकोळ महागाई कमी होण्यामागील प्रमुख कारण म्हणजे खाद्यपदार्थांच्या किमतीत झालेली घट. गेल्या वर्षी म्हणजेच जुलै 2021 मध्ये किरकोळ महागाईचा दर 5.59 टक्के होता.

Advertisement
Loading...

सरकारने दिलेली माहिती
सरकारने जाहीर केलेल्या आकडेवारीनुसार, अन्नधान्य चलनवाढीचा दर जुलै 2022 मध्ये 6.75 टक्क्यांवर आला आहे. जून 2022 मध्ये हा आकडा 7.75 टक्के होता. तो अजूनही आरबीआयच्या अंदाजापेक्षा जास्त असला तरी या घसरणीमुळे महागाईच्या आघाडीवर नक्कीच काहीसा दिलासा मिळाला आहे.

Advertisement

Advertisement

सीपीआय आधारित महागाई काय आहे हे जाणून घ्या?
कंझ्युमर प्राइस इंडेक्स (CPI) घरगुती वापरासाठी खरेदी केलेल्या वस्तू आणि सेवांच्या किरकोळ किमतीतील बदलाचा मागोवा घेतो. वास्तविक, आपण त्याचा वापर महागाई मोजण्यासाठी करतो. यावरून गेल्या वर्षी याच कालावधीत सीपीआयमध्ये किती टक्के वाढ झाली आहे याचा अंदाज येतो. अर्थव्यवस्थेत किमती स्थिर राहण्यासाठी आरबीआय या आकडेवारीवर लक्ष ठेवते. वास्तविक, विशिष्ट वस्तूच्या किरकोळ किमती सीपीआयमध्ये दिसतात. हे ग्रामीण, शहरी आणि संपूर्ण भारताच्या पातळीवर पाहिले जाते. तांत्रिक भाषेत समजून घेतल्यास, किंमत निर्देशांकात ठराविक कालावधीत होणाऱ्या बदलाला CPI आधारित चलनवाढ किंवा किरकोळ चलनवाढ म्हणतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply