Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

China : श्रीलंकेनंतर आता ‘हा’ शेजारी देश अडकणार चीनच्या जाळ्यात; पहा, काय आहे चीनचा प्लान ?

China : भारताच्या पाकिस्तान (Pakistan) आणि श्रीलंकासारख्या (Sri Lanka) शेजारी देशांना ‘कर्जाच्या जाळ्यात’ अडकवणाऱ्या चीनने आता नेपाळकडे (Nepal) लक्ष वळवले आहे. चीनने यावर्षी नेपाळला 15 अब्ज रुपये ($118 दशलक्ष) अनुदान देण्याचे वचन दिले आहे. हा पैसा विविध प्रकल्पांमध्ये गुंतवला जाणार आहे. सर्वात खास असलेला प्रकल्प म्हणजे क्रॉस-हिमालयीन रेल्वे लाईन. चीनने सीमापार रेल्वे कनेक्टिव्हिटी नेटवर्क बेल्ट अँड रोड इनिशिएटिव्ह (BRI) चा भाग म्हणून नेपाळला 15 अब्ज रुपयांची मदत देण्याचे मान्य केले आहे. दोन्ही देशांच्या परराष्ट्र मंत्र्यांनी गुरुवारी ही माहिती दिली.

Advertisement

Advertisement

यावर्षी रेल्वे मार्गासाठी सर्वेक्षण करण्यासाठी चीन (China) तज्ञ पाठवणार असल्याचे चीनच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने गुरुवारी सांगितले. चीनचे परराष्ट्र मंत्री वांग यी आणि त्यांचे नेपाळी समकक्ष नारायण खडका यांच्यात बुधवारी पूर्वेकडील चिनी शहर किंगडाओ येथे झालेल्या बैठकीत हा करार झाला, असे मंत्रालयाचे प्रवक्ते वांग वेनबिन यांनी बीजिंगमध्ये पत्रकार परिषदेत सांगितले. प्रवक्ते वांग म्हणाले, “मी आत्ताच म्हटल्याप्रमाणे, दोन्ही परराष्ट्र मंत्र्यांनी त्यांच्या चर्चेदरम्यान क्रॉस-हिमालयीन, बहुआयामी कनेक्टिव्हिटी नेटवर्क तयार करण्यावर सहमती दर्शवली आहे. स्टेट कौन्सिलर वांग यांनी सांगितले की, चीन पैसे गुंतवेल, नेपाळला रेल्वे मार्गाचा अभ्यास करण्यास मदत करेल आणि एका वर्षात तज्ञांना तपासासाठी नेपाळला पाठवेल.

Advertisement

वांग म्हणाले की चीन नेपाळसोबत ऊर्जा प्रकल्प तसेच क्रॉस-हिमालय कनेक्टिव्हिटी प्रकल्पांच्या उभारणीत काम करेल. चीनची ही आश्वासने दक्षिण आशियाई देशांमध्ये आपला उपस्थिती मजबूत करण्याचा चीनचा हेतू दर्शवतात. बीजिंग या प्रदेशात आपला प्रभाव वाढवत आहे. राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग (Xi Jinping) यांनी ऑक्टोबर 2019 मध्ये नेपाळला (Nepal) भेट दिली. त्यावेळी दोन्ही देशांनी द्विपक्षीय संबंधांच्या पलीकडे जाऊन ‘स्ट्रॅटेजिक पार्टनरशिप’ बनली होती.

Loading...
Advertisement

वांग आणि खडका यांच्या भेटीनंतर नेपाळच्या परराष्ट्र मंत्रालयाच्या निवेदनात म्हटले आहे की चिनी राजनैतिकाने नेपाळला विविध प्रकल्पांसाठी 800 दशलक्ष RMB ($118 दशलक्ष) अनुदान सहाय्य देण्याचे वचन दिले आहे. नेपाळच्या विधानानुसार, वांग यांनी जाहीर केले की, चीन अनुदान-साहाय्य अंतर्गत केरुंग-काठमांडू रेल्वे प्रकल्पाचा अभ्यास करेल. मार्च 2022 मध्ये नेपाळच्या त्यांच्या अधिकृत भेटीदरम्यान त्यांनी मान्य केले होते की नेपाळ-चीन सीमा पार केली जाईल. पारेषण लाईनच्या अभ्यासालाही मदत करते.”

Advertisement

केरुंग-काठमांडू रेल्वे ट्रान्स-हिमालयन मल्टी-डायमेंशनल कनेक्टिव्हिटी नेटवर्कचा भाग आहे. या योजनेवर 2017 मध्ये चीन आणि नेपाळमध्ये पहिल्यांदा सहमती झाली होती. त्याच वेळी नेपाळ चीनच्या बीआरआयमध्ये सामील झाला होता.

Advertisement

एका निवेदनानुसार, चीन नेपाळला अतिरिक्त अँटी-कोविड लस आणि इतर संबंधित वैद्यकीय मदत देखील देईल. बैठकीदरम्यान, खडका यांनी नेपाळच्या ‘एक-चीन धोरणा’च्या अटल वचनबद्धतेची पुन्हा घोषणा केली आणि नेपाळच्या भूभागाचा चीनविरोधी कृतीसाठी वापर होऊ दिला जाणार नाही, असे आश्वासन दिले.

Advertisement

 

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply