Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

PM Kisan : शेतकऱ्यांनो लक्ष द्या..! पीएम किसानच्या 12 व्या हप्त्यापूर्वी सरकारने केला मोठा बदल; जाणुन घ्या डिटेल्स

Please wait..

PM Kisan : पीएम किसान सन्मान निधीचा (PM Kisan Samman Nidhi Yojana) 12 वा हप्ता लवकरच शेतकऱ्यांच्या (Farmers) खात्यात येणार आहे. 10 कोटींहून अधिक शेतकरी हा हप्ता येण्याची वाट पाहत आहेत. 12वा हप्ता येण्यास किती वेळ लागेल किंवा राज्य सरकारने त्यावर काय काम केले आहे हे जाणून घेण्यासाठी तुम्हाला तुमची स्थिती तपासावी लागेल. पण आम्ही तुम्हाला सांगतो की सरकारने 12 वा हप्ता हस्तांतरित करण्यापूर्वी स्थिती पाहण्याचा मार्ग बदलला आहे.

Advertisement

स्थापनेपासून 9 बदल
नवीन बदलांतर्गत लाभार्थी मोबाईल क्रमांकावरून स्थिती पाहण्यास सक्षम नव्हते, परंतु सरकारने ही सुविधा पुन्हा सुरू केली आहे. आता पुन्हा तुम्ही तुमच्या मोबाईल नंबरवरून तुमची स्थिती तपासू शकता. याशिवाय, तुम्ही तुमच्या नोंदणी क्रमांकाद्वारे तुमची स्थिती देखील तपासू शकता. पीएम किसान सन्मान निधी योजना सुरू झाल्यापासून 9 बदल झाले आहेत.

Advertisement

पूर्वीची व्यवस्था काय होती?
नोंदणी केल्यानंतर तुम्ही तुमची स्थिती स्वतः तपासू शकता. म्हणजेच तुमच्या खात्यात किती हप्ता आला आहे, कोणत्या खात्यात पैसे जमा झाले आहेत इ. यापूर्वी, पीएम किसान पोर्टलवर आधार क्रमांक, मोबाइल क्रमांक किंवा खाते क्रमांक टाकून स्थिती तपासली जाऊ शकते. मात्र नंतर मोबाईल क्रमांकावरून स्टेटस तपासणे बंद झाले. यापूर्वी, आधार किंवा बँक खाते क्रमांकाने स्थिती तपासली जाऊ शकते. आता खाते क्रमांकाऐवजी मोबाइल क्रमांक आणि नोंदणी क्रमांक अनिवार्य करण्यात आला आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

स्थिती कशी तपासायची?
सर्वप्रथम तुम्ही पीएम किसानच्या www.pmkisan.gov.in या वेबसाइटवर जा. येथे फॉर्म्स कॉर्नरवर जाऊन, लाभार्थी स्थितीवर क्लिक करा. त्यानंतर उघडणाऱ्या वेबपेजवर तुमचा नोंदणी क्रमांक टाका. याशिवाय तुम्ही मोबाईल नंबरही टाकू शकता. यानंतर एंटर इमेज टेक्स्टच्या समोर दिलेल्या बॉक्समध्ये इमेज कोड टाका आणि Get Data वर क्लिक करा.

Advertisement

आता तुम्हाला डाव्या बाजूला Know Your Registration Number ची लिंक मिळेल. येथे तुमच्या PM किसान खात्यावर नोंदणीकृत मोबाईल नंबर टाका आणि कॅप्चा कोड भरा आणि Get Mobile OTP वर क्लिक करा. दिलेल्या बॉक्समध्ये मोबाईल नंबरवर येणारा OTP टाका आणि Get Details वर क्लिक करा.

Advertisement

Advertisement

केंद्र सरकारच्या शेतकऱ्यांसाठी सुरू करण्यात आलेल्या पीएम किसान सन्मान निधी योजनेअंतर्गत शेतकऱ्यांना वार्षिक 6000 रुपये दिले जातात. ही रक्कम प्रत्येकी दोन हजार रुपयांच्या तीन हप्त्यांमध्ये दिली जाते. यापूर्वी 11 वा हप्ता 31 मे रोजी शेतकऱ्यांच्या खात्यावर वर्ग करण्यात आला होता. आता 12वा हप्ता कधी येतो याची शेतकऱ्यांना प्रतीक्षा आहे. हा हप्ता ऑगस्टच्या शेवटच्या आठवड्यात किंवा सप्टेंबरच्या सुरुवातीला खात्यांवर पाठवला जाऊ शकतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply