Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Petrol : ‘या’ दिवशी पेट्रोलच्या दरात होणार मोठी कपात! PM मोदी म्हणाले..

Please wait..

Petrol : पेट्रोल आणि डिझेलच्या (Petrol and diesel) वाढत्या महागाईच्या पार्श्वभूमीवर एक दिलासा देणारी बातमी आहे. देशातील निवडक पेट्रोल पंपांना (Petrol pump) पुढील वर्षापासून 20 टक्के इथेनॉल (ethanol) मिश्रित पेट्रोल मिळण्यास सुरुवात होईल. पेट्रोलियम मंत्री हरदीप सिंह पुरी (Hardeep Singh Puri) यांनी ही माहिती दिली आहे. 2025 सालापर्यंत देशात केवळ 20 टक्के इथेनॉल मिश्रित पेट्रोल विकले जाईल, ज्यामुळे देशाची कच्च्या आयातीवर वार्षिक चार अब्ज डॉलर्सची बचत होईल आणि यामुळे पेट्रोलच्या किमतीतही कपात होईल, असे पेट्रोलियम मंत्र्यांनी म्हटले आहे.

Advertisement

पेट्रोलियम मंत्र्यांनी माहिती दिली
एका मीडिया रिपोर्टनुसार, पेट्रोलियम मंत्री म्हणाले की पेट्रोलमध्ये 10 टक्के इथेनॉल मिश्रणाचे लक्ष्य आधीच पूर्ण केले गेले आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो की सरकारने नोव्हेंबर 2022 पर्यंत आपले लक्ष्य ठेवले होते, परंतु ते पाच महिन्यांपूर्वी जूनमध्ये पूर्ण झाले आहे. पुरी म्हणाले की, पेट्रोलमध्ये 10 टक्के इथेनॉल मिसळून 41,500 कोटी रुपयांहून अधिक परकीय चलन वाचले आहे. यासोबतच हरितगृह वायूंच्या उत्सर्जनात 27 लाख टनांनी घट झाली आहे. याचा फायदा शेतकऱ्यांनाही झाला आहे. शेतकऱ्यांना 40,600 कोटी रुपये दिले आहेत.

Advertisement

Advertisement
Loading...

पेट्रोल स्वस्त होणार!
हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की जगभरातील इतर कामांमध्ये इथेनॉलचा वापर मोठ्या प्रमाणावर केला जातो. यूएस, ब्राझील, युरोपियन युनियन आणि चीन नंतर भारत जगातील पाचवा सर्वात मोठा इथेनॉल उत्पादक देश आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो की वीस इथेनॉल मिश्रणासह क्रूडच्या पुरवठ्यामुळे वार्षिक $4 अब्ज बचत होण्याचा अंदाज आहे.

Advertisement

सध्या पेट्रोलमध्ये 10.17 टक्के इथेनॉल मिसळले जात आहे, तर यापूर्वी 2020-21 मध्ये 8.10 टक्के इथेनॉल पेट्रोलमध्ये मिसळले जात होते. त्याच वेळी, 2019-20 मध्ये ते पाच टक्के होते. इथेनॉलचे प्रमाण जसजसे वाढेल, त्याच प्रमाणात कच्च्या तेलाची आयात कमी होईल.

Advertisement

Advertisement

पंतप्रधानांच्या हस्ते इथेनॉल प्लांटचे उद्घाटन
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी जागतिक जैव-इंधन दिनानिमित्त दुसऱ्या पिढीचा इथेनॉल प्लांट राष्ट्राला समर्पित केला. हरियाणातील पानिपत येथे इंडियन ऑइल कॉर्पोरेशनच्या रिफायनरीजवळ 900 कोटी रुपये खर्चून हा इथेनॉल प्लांट तयार करण्यात आला आहे, ज्यामध्ये भाताच्या पेंढ्यापासून दरवर्षी सुमारे 30 दशलक्ष लिटर इथेनॉल तयार केले जाईल. व्हिडिओ कॉन्फरन्सिंगद्वारे कार्यक्रमाला संबोधित करताना पंतप्रधान म्हणाले, “गेल्या सात-आठ वर्षांत पेट्रोलमध्ये इथेनॉल मिसळून देशाने 50,000 कोटी रुपयांची बचत केली आहे. आठ वर्षांत इथेनॉलचे उत्पादन 400 कोटी लिटरवरून 400 कोटी लिटरवर पोहोचल्याचे ते म्हणाले.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply