Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

FD Rules : गुंतवणूकदार सावधान..! RBI ने बदलले FD चे मोठे नियम ; जाणून घ्या नाहीतर ..

Please wait..

FD Rules : तुम्हीही मुदत ठेवी (Fixed deposit) करत असाल तर जाणून घ्या FD चे मोठे नियम बदलले आहेत. आरबीआयने (RBI) काही काळापूर्वी एफडीशी (FD) संबंधित नियम बदलले आणि हे नवीन नियमही प्रभावी झाले आहेत. आरबीआयच्या रेपो दरात (Repo Rate) वाढ करण्याच्या निर्णयानंतर अनेक सरकारी आणि गैर-सरकारी बँकांनीही एफडीवरील व्याजदर वाढवण्यास सुरुवात केली आहे. त्यामुळे एफडी करण्यापूर्वी ही बातमी नक्की वाचा. अन्यथा नुकसान सहन करावे लागू शकते.

Advertisement

एफडीच्या मॅच्युरिटीचे नियम बदलले
वास्तविक, आरबीआयने फिक्स्ड डिपॉझिटच्या नियमांमध्ये एक मोठा बदल केला आहे की आता मुदतपूर्तीनंतर, जर तुम्ही रकमेवर दावा केला नाही तर तुम्हाला त्यावर कमी व्याज मिळेल. हे व्याज बचत खात्यावर मिळणाऱ्या व्याजाइतके असेल. सध्या, बँका 5 ते 10 वर्षांच्या दीर्घ मुदतीच्या FD वर 5% पेक्षा जास्त व्याज देतात. तर बचत खात्यावरील व्याजदर सुमारे 3 ते 4 टक्के आहेत.

Advertisement

Advertisement
Loading...

आरबीआयने हा आदेश जारी केला आहे
आरबीआयने दिलेल्या माहितीनुसार, जर मुदत ठेव परिपक्व झाली आणि रक्कम दिली गेली नाही किंवा दावा केला गेला नाही, तर बचत खात्यानुसार त्यावर व्याज दर किंवा परिपक्व एफडीवर निश्चित केलेला व्याजदर, यापैकी जे कमी असेल ते दिले जाईल. सर्व व्यावसायिक बँका, लघु वित्त बँका, सहकारी बँका, स्थानिक प्रादेशिक बँकांमधील ठेवींवर हे नवीन नियम लागू होतील.

Advertisement

नियम काय म्हणतात ते जाणून घ्या
हे अशा प्रकारे समजून घ्या की, समजा तुमच्याकडे 5 वर्षांची मॅच्युरिटी असलेली एफडी आहे, जी आज मॅच्युर झाली आहे, परंतु तुम्ही हे पैसे काढत नाही, तर यावर दोन परिस्थिती असतील. जर एफडीवरील व्याज त्या बँकेच्या बचत खात्यावरील व्याजापेक्षा कमी असेल तर तुम्हाला एफडीवर व्याज मिळत राहील. जर एफडीवर मिळणारे व्याज हे बचत खात्यावर मिळणाऱ्या व्याजापेक्षा जास्त असेल तर तुम्हाला मुदतपूर्तीनंतर बचत खात्यावर व्याज मिळेल.

Advertisement

Advertisement

जुने नियम काय होते
पूर्वी, जेव्हा तुमची FD परिपक्व झाली आणि तुम्ही ती काढली नाही किंवा दावा केला नाही, तर बँक तुमची FD त्याच कालावधीसाठी वाढवत असे ज्यासाठी तुम्ही आधी FD केली होती. पण आता तसे होणार नाही. पण आता मुदतपूर्तीवर पैसे काढले नाहीत तर एफडीवर व्याज मिळणार नाही. त्यामुळे मॅच्युरिटीनंतर लगेच पैसे काढले तर बरे होईल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply