Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Nepal : चीनी विमानांनी ‘या’ देशाला दिला झटका.. उत्पन्न तर नाहीच पण कर्जाच्या व्याजावरच कोट्यावधींचा खर्च

Nepal : भारताचा शेजारी देश नेपाळने (Nepal) मोठ्या अपेक्षेने चीनची विमाने खरेदी केली होती. नेपाळला आशा होती की ते चालवून ते संकटातून जात असलेल्या नेपाळ एअरलाइन्स कॉर्पोरेशनसाठी महसूल मिळवू शकतात. पण दोन वर्षांहून अधिक काळ लोटला असून चीनची (China) आलिशान विमाने नेपाळच्या आकाशाऐवजी जमिनीवर उभी आहेत आणि गंजत आहेत. उत्पन्न नसतानाही देशाचे अर्थ मंत्रालय या विमानांच्या कर्जावरील व्याज भरत आहे, ही चिंतेची बाब आहे. नॅशनल एअरलाइन्स आधीच कठीण काळातून जात आहेत आणि अशा परिस्थितीत चीनची ही विमाने नेपाळसाठी अतिशय त्रासदायक ठरत आहेत.

Advertisement

Advertisement

काठमांडू पोस्टनुसार (Kathmandu Post) 2014 मध्ये चिनी विमानांची पहिली शिपमेंट आली आणि त्यांचे ऑपरेशन विमानांच्या किमतीपेक्षा महाग आहे. नेपाळ एअरलाइन्स  (Nepal Airlines) मोठ्या तोट्यातून जात आहे. जुलै 2020 मध्ये, कॉर्पोरेशनच्या बोर्डाने ही विमाने स्टोरेजमध्ये ठेवण्याचा निर्णय घेतला. तीन 17-सीटर Y12e विमाने आणि दोन 56-सीटर MA60 विमानांसह पाच विमाने, काठमांडूमधील त्रिभुवन आंतरराष्ट्रीय विमानतळाच्या पूर्वेकडील रिमोट पार्किंगमध्ये उभी आहेत.

Loading...
Advertisement

नेपाळगंज येथे आणखी एक विमान कोसळले आणि ते आता उडण्याच्या स्थितीत नाही. इतकेच नाही तर धातूचे बनलेले विमानाचे अनेक भाग आता गंजू लागले आहेत. नोव्हेंबर २०१२ मध्ये, नेपाळ एअरलाइन्सने सहा विमानांच्या उत्पादनासाठी चीन सरकारच्या एव्हिएशन इंडस्ट्री कॉर्पोरेशन ऑफ चायना (एव्हीआयसी) सोबत व्यावसायिक करार केला.

Advertisement

हा करार सुलभ करण्यासाठी चीनने नेपाळला सुमारे 6.67 अब्ज रुपयांचे कर्ज दिले. काही रकमेपैकी, MA60 आणि Y12e विमानांसाठी 2.94 अब्ज रुपये दिले गेले. इतर विमाने 3.72 अब्ज रुपयांना खरेदी करण्यात आली. चीनच्या एक्झिम बँकेने यासाठी कर्ज दिले होते. करारानुसार, नेपाळ सरकारला 1.5 टक्के दराने वार्षिक व्याज आणि वित्त मंत्रालयाने घेतलेल्या एकूण कर्जाच्या 0.4 टक्के दराने सेवा शुल्क आणि देखभाल खर्च भरावा लागेल.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply