Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Government: करदात्यांना मोठा झटका, सरकारने ‘त्या’ योजनेत केले बदल; जाणुन घ्या डिटेल्स

Please wait..

Government : मोदी सरकारची (Modi government) महत्त्वाकांक्षी योजना अटल पेन्शन योजनेत (Atal Pension Yojana) सरकारने मोठा बदल केला आहे. या बदलाबाबत अर्थ मंत्रालयाकडून अधिसूचनाही जारी करण्यात आली आहे. नवीन नियमानुसार, आयकर भरणारे यापुढे अटल पेन्शन योजनेसाठी (APY) अर्ज करू शकणार नाहीत. सरकारचा हा नियम आयकर भरणाऱ्यांसाठी (taxpayers) मोठा झटका मानला जात आहे. ज्यांना निवृत्तीनंतर सुरक्षित जीवन हवे आहे त्यांच्यासाठी अटल पेन्शन योजना हा एक चांगला पर्याय आहे.

Advertisement

सरकार वेळोवेळी आढावाही घेईल
अर्थ मंत्रालयाने जारी केलेल्या अधिसूचनेनुसार, हा नियम 1 ऑक्टोबर 2022 पासून लागू होईल. यानंतर, प्राप्तिकर कायद्यानुसार प्राप्तिकर भरणारी कोणतीही व्यक्ती अर्ज करू शकत नाही. जर तो असे करताना आढळला तर त्याचे खाते त्वरित बंद केले जाईल. तसेच, तोपर्यंत जमा केलेले पैसे त्याच्या खात्यात ट्रान्सफर केले जातील. त्यात कोणतीही तफावत राहणार नाही, यासाठी शासनाकडून वेळोवेळी आढावाही घेतला जाणार आहे.

Advertisement

दरमहा 5 हजार रुपये पेन्शन
सध्याच्या नियमांनुसार, जर तुम्ही भारताचे नागरिक असाल, तुमचे वय 18-40 वर्षांच्या दरम्यान असेल आणि तुमचे बँक किंवा पोस्ट ऑफिसमध्ये बचत खाते असेल, तर तुम्ही APY साठी अर्ज करू शकता. आम्ही तुम्हाला सांगतो की, अटल पेन्शन योजनेत (APY) गुंतवणूक केल्यानंतर, निश्चित वयोमर्यादेनंतर दरमहा 5 हजार रुपयांपर्यंत पेन्शन मिळण्याची तरतूद आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

4 कोटींहून अधिक सदस्य सामील झाले
पेन्शन फंड रेग्युलेटर (PFRDA) ने जारी केलेल्या आकडेवारीनुसार, या योजनेत 4 कोटींहून अधिक ग्राहक जोडले गेले आहेत. पीएफआरडीएने सांगितले की 2021-22 या आर्थिक वर्षात सुमारे एक कोटी लोकांनी एपीवाय खाती उघडली आहेत. यासह, 31 मार्च 2022 पर्यंत योजनेच्या ग्राहकांची संख्या 4.01 कोटी झाली आहे.

Advertisement

हा बदल दुसऱ्यांदा झाला
ही योजना सरकारने 2015 मध्ये सुरू केली होती. असंघटित क्षेत्रात काम करणाऱ्या लोकांना लक्षात घेऊन सरकारने APY सुरू केले होते. पण नंतर त्यात बदल करण्यात आला आणि आता 18 ते 40 वयोगटातील कोणताही भारतीय नागरिक यामध्ये नोंदणी करू शकतो. या योजनेत बदल केल्यानंतर आता प्राप्तिकरदाते याचा भाग होऊ शकत नाहीत.

Advertisement

वयाच्या 60 वर्षानंतर पेन्शन
वयाच्या 60 वर्षानंतर या योजनेत पेन्शन मिळू लागते. यासाठी तुम्हाला किती गुंतवणूक करावी लागेल, हे तुमच्या वयावर अवलंबून आहे. APY मध्ये, किमान मासिक पेन्शन रुपये 1,000 आणि कमाल 5,000 रुपये प्रति महिना मिळण्याची तरतूद आहे. जितक्या लवकर तुम्ही यामध्ये गुंतवणूक करायला सुरुवात कराल तितका फायदा तुम्हाला होईल.

Advertisement

Advertisement

वयाच्या 18 व्या वर्षी या योजनेत सामील होण्यासाठी तुम्हाला वयाच्या 60 व्या वर्षापर्यंत दरमहा 210 रुपये जमा करावे लागतील. यासह तुम्हाला वयाच्या 60 नंतर दरमहा ५००० रुपये मिळतील. तसेच 1000 रुपयांच्या पेन्शनसाठी 42 रुपये, 2000 रुपयांच्या मासिक पेन्शनसाठी 84 रुपये, 3000 रुपयांच्या पेन्शनसाठी 126 रुपये आणि 4000 रुपयांच्या पेन्शनसाठी 168 रुपये दरमहा जमा करावे लागतील.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply