Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Climate Change : हवामान बदलाचा ‘असा’ ही घातक इफेक्ट; जगभरात ‘इतक्या’ आजारांची वाढली ताकद

Climate Change : हवामान बदल (Climate Change) फक्त आपल्या सभोवतालच्या वाढत्या नैसर्गिक आपत्तींनाच जबाबदार नाही तर रोगांच्या वाढत्या प्रादुर्भावासाठी सुद्धा त्यास जबाबदार मानले जात आहे. ब्रिटेनमधील एका अभ्यासानुसार, पूर, उष्णतेच्या लाटा (Heat Wave) आणि दुष्काळ यांसारख्या हवामानाच्या धोक्यांमुळे मलेरिया (Malaria), कॉलरा आणि अँथ्रॅक्ससह शेकडो रोगांचा धोका वाढला आहे. नेचर क्लायमेट चेंज (Nature Climate Change) या नियतकालिकाने सोमवारी प्रकाशित केलेल्या हवामान बदलामुळे 375 मानवी संसर्गजन्य रोगांपैकी 218 आजार गंभीर श्रेणीत गेल्याचा दावा केला आहे. या जर्नलमध्ये हजाराहून अधिक लोकांच्या आजारांचा अभ्यास करण्यात आला.

Advertisement

Advertisement

आकडेवारीनुसार, काही प्रकरणांमध्ये लोकांना डास, उंदीर आणि हरण यांच्याद्वारे गंभीर आजार झाले जे पाऊस आणि पुरामुळे रोग पसरवतात. त्याचबरोबर उष्णतेच्या लाटा आणि समुद्राच्या उकळत्या पाण्यामुळे खराब झालेले सीफूड खाल्ल्याने लोकांना गंभीर आजारांनाही सामोरे जावे लागले आहे. हा अभ्यास दर्शवतो की हवामानाचा मानवी आरोग्यावर किती व्यापक परिणाम होतो.

Loading...
Advertisement

विस्कॉन्सिन-मॅडिसन विद्यापीठातील ग्लोबल हेल्थ इन्स्टिट्यूटचे संचालक जोनाथन पॅट्झ म्हणाले की, जर हवामान बदलत असेल तर या आजारांचा धोका आहे. ते पुढे म्हणाले की, आता आपण या आजारांना आजारी पृथ्वीची लक्षणे समजण्याची गरज आहे. हवामान बदलामुळे पृथ्वीही आजारी पडत आहे, ज्याची कोणालाच चिंता नाही.

Advertisement

संसर्गजन्य रोगांकडे लक्ष देण्याव्यतिरिक्त, त्यांनी सर्व प्रकारचे असंसर्गजन्य रोग जसे की दमा, ऍलर्जी आणि अगदी प्राण्यांच्या चाव्याचा समावेश केला जेणेकरून ते हवामानाच्या धोक्यांशी किती विकृती जोडू शकतात. संशोधकांना असे आढळून आले की एकूण 286 आजारांपैकी 223 रोग हवामानाच्या धोक्यामुळे गंभीर झाले आहेत. तसेच हवामानाच्या धोक्यामुळे 9 रोग कमी गंभीर झाले आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply