Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Fuel: दर कपात तर नाहीच मात्र, तेल कंपन्या घेऊ शकतात ‘हा’ त्रासदायक निर्णय; जाणून घ्या..

Fuel : आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाच्या किमतीतील (Crude Oil Price) अस्थिरतेमुळे गेल्या अडीच महिन्यांपासून तेल कंपन्यांनी पेट्रोल (Petrol) आणि डिझेलच्या (Diesel) दरात कोणताही बदल केला नाही. त्यामुळे कंपन्यांच्या तोट्यात वाढ झाली आहे. बाजारानुसार दरवाढ करण्याचा अधिकार तेल कंपन्यांना असल्याने आता कोणत्याही दिवशी दर वाढण्याची चिन्हे आहेत.

Advertisement

सीएनजी (CNG) आणि पीएनजीच्या (PNG) किमती सातत्याने वाढत आहेत, आता पेट्रोलपेक्षा सीएनजी महाग झाल्याने गॅस कंपन्यांनी सरकारकडे कर लावण्याची मागणी केली आहे. आग्रामध्ये 22 मेपासून पेट्रोल आणि डिझेलचे दर स्थिर आहेत, तर सीएनजीच्या दरात दरमहा वाढ होत आहे. बुधवारी सकाळी आग्रामध्ये (Agra) सीएनजीची किंमत 97.25 रुपये प्रति किलो झाली आहे. त्याचबरोबर आग्रा येथील सरकारी कंपन्यांच्या पंपांवर पेट्रोल 96.35 रुपये आणि डिझेल 89.52 रुपये प्रति लिटर दराने विकले जात आहे. सीएनजीच्या तुलनेत पेट्रोल (Fuel) आता सुमारे 1 रुपयांनी स्वस्त झाले आहे.

Advertisement

Loading...
Advertisement

22 मे पूर्वी आग्रामध्ये एक लिटर पेट्रोल 105 रुपयांना येत होते. 22 मे रोजी केंद्र सरकारने उत्पादन शुल्कात कपात करून काहीसा दिलासा दिला होता. त्यानंतर तेल कंपन्यांनी पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात वाढ केलेली नाही. उत्पादन शुल्कात कपात केल्यानंतर आग्रामध्ये पेट्रोलचे दर 9.50 रुपयांनी तर डिझेलचे दर 7 रुपयांनी कमी झाले. दुसरीकडे खासगी कंपन्यांबद्दल बोलायचे झाले तर एस्सार (Essar) आणि रिलायन्स (Reliance) या दोन्ही कंपन्यांनी दर वाढविले ​​आहेत. दरवाढीनंतर खासगी कंपन्यांच्या पेट्रोल पंपांच्या विक्रीवरही परिणाम होत आहे.

Advertisement

हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की पेट्रोल आणि डिझेलचे दर दररोज सकाळी 6 वाजता बदलतात. नवे दर सकाळी 6 वाजल्यापासून लागू होणार आहेत. पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमतीत उत्पादन शुल्क, डीलर कमिशन आणि इतर गोष्टी जोडल्यानंतर त्याची किंमत जवळपास दुप्पट होते. या निकषांच्या आधारे पेट्रोल आणि डिझेलचे दर रोज ठरवण्याचे काम तेल कंपन्या करतात. डीलर म्हणजे पेट्रोल पंप चालवणारे लोक. कर आणि स्वतःचे मार्जिन जोडून ते ग्राहकांना किरकोळ किमतीत पेट्रोल विकतात. हा खर्च पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरातही जोडला जातो.

Advertisement

दरम्यान, देशभरातच अशी परिस्थिती आहे. त्यामुळे दर कपात तर नाहीच मात्र कंपन्या दरवाढ करण्याची शक्यता नाकारता येत नाही. त्यामुळे आगामी काळात कंपन्या दर वाढ करू शकतात. सध्याच्या परिस्थितीत दर कमी होण्याची शक्यता दिसत नाही.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply