Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

PM Kisan: शेतकऱ्यांनो लक्ष द्या.., ‘त्या’ प्रकरणात केंद्र सरकारने घेतला मोठा निर्णय; आता मिळणार…

Please wait..

PM Kisan : देशभरातील शेतकऱ्यांसाठी (Farmers) सुरू करण्यात आलेल्या पीएम किसान सन्मान निधी योजनेच्या (PM Kisan Samman Nidhi Yojana) 12व्या हप्त्याची 10 कोटींहून अधिक शेतकरी वाट पाहत आहेत. या वेळी सरकारकडून (Government) स्पष्ट करण्यात आले आहे की, ज्या शेतकऱ्यांनी अद्याप ई-केवायसी (eKYC) पूर्ण केले नाही, त्यांच्या खात्यात या वेळी पैसे ट्रान्सफर केले जाणार नाहीत. खरं तर, ई-केवायसीची अंतिम तारीख सरकारने तीन वेळा वाढवली आहे. यावेळी त्यात कोणताही बदल करण्यात आलेला नाही.

Advertisement

आज आणि उद्या विशेष मोहीम राबविण्यात येणार
सरकारच्या निदर्शनास आले आहे की 31 जुलैनंतरही यूपीसह इतर राज्यांतील अनेक जिल्ह्यांमध्ये तुरळक शेतकऱ्यांनी ई-केवायसी केले आहे. अशीच स्थिती राहिली तर बाराव्या हप्त्याचे पैसे त्यांच्या खात्यात येणार नाहीत. ज्या शेतकऱ्यांनी अद्याप केवायसी प्रक्रिया पूर्ण केलेली नाही, त्यांच्यासाठी 10 आणि 11 ऑगस्ट रोजी विशेष मोहीम राबविण्यात येणार आहे. अशा परिस्थितीत, जर तुमची किंवा तुमच्या ओळखीची कोणाची e-kyc प्रलंबित असेल, तर तुम्ही ती पूर्ण करू शकता.

Advertisement

Advertisement

16 ते 23 ऑगस्ट दरम्यान प्रचारही
ई-केआयसीचे काम पूर्ण करण्याच्या उद्देशाने शेतकऱ्यांची यादी ग्रामपंचायत स्तरावर चिकटविण्यात आली आहे. यावेळी 10 आणि 11 ऑगस्ट रोजी विशेष मोहीम राबवून ई-केवायसी पूर्ण केले जाईल. यानंतर शासनाच्या आदेशानुसार 16 ते 23 ऑगस्ट दरम्यान केवायसी सोडलेल्या शेतकऱ्यांशी संपर्क साधून हे काम पूर्ण करण्यात येणार आहे. 31 मे रोजी पंतप्रधान मोदींनी 11व्या हप्त्याचे पैसे शेतकऱ्यांच्या खात्यात वर्ग केले.

Advertisement
Loading...

ऑगस्ट ते नोव्हेंबर दरम्यान पैसे मिळतील
पीएम किसानच्या 12 व्या हप्त्यासाठी ऑगस्ट ते नोव्हेंबर दरम्यान शेतकऱ्यांना पैसे मिळायचे आहेत. काही लोक चुकीच्या पद्धतीने योजनेचा लाभ घेत असल्याचे शासनाच्या निदर्शनास आले. यानंतर ई-केवायसी करणे आवश्यक करण्यात आले. या वेळी ई-केवायसी नसल्यास 12 वा हप्ता देखील उशीर होऊ शकतो.

Advertisement

Advertisement

अशा प्रकारे ई-केवायसी करा
ई-केवायसी करण्यासाठी, प्रथम पीएम किसान योजनेच्या वेबसाइटवर जा, pmkisan.gov.in.
येथे शेतकऱ्याच्या कोपऱ्यात, माऊस ओव्हर करा आणि E-KYC टॅबवर क्लिक करा.
उघडलेल्या नवीन वेब पृष्ठावर, आधार क्रमांक प्रविष्ट करा आणि शोध टॅबवर क्लिक करा.
तुमच्या नोंदणीकृत मोबाईल नंबरवर OTP येईल.
OTP सबमिट केल्यानंतर येथे क्लिक करा.
– आधार नोंदणीकृत मोबाइल ओटीपी प्रविष्ट करा आणि तुमचे ई-केवायसी झाले.

Advertisement

पीएम किसान सन्मान निधी योजना काय आहे?
शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढवण्यासाठी आणि त्यांना आर्थिकदृष्ट्या सक्षम बनवण्यासाठी केंद्रातील मोदी सरकारने पीएम किसान सन्मान निधी योजना सुरू केली होती. योजनेंतर्गत पात्र शेतकऱ्यांना दरवर्षी 6000 रुपये देण्याची तरतूद आहे. हे पैसे दरवर्षी प्रत्येकी 2,000 रुपयांच्या तीन हप्त्यांमध्ये दिले जातात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply