Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Ration Card : रेशनकार्डधारकांसाठी मोठी बातमी, 15 कोटी लोकांसाठी सरकार लागू करणार ‘हा’ नियम

Please wait..

Ration Card : सरकार (Government) शिधापत्रिकाधारकांच्या (Ration card holders) हितासाठी वेळोवेळी पावले उचलत असते. आता यूपी सरकार (UP Government) सार्वजनिक रेशन वितरण व्यवस्थेत मोठा बदल करत आहे. उत्तर प्रदेशच्या योगी सरकारच्या तयारीनुसार, वर्ष 2023 च्या सुरुवातीपासून, राज्यातील सर्व जिल्ह्यांमध्ये सार्वजनिक रेशन वितरण प्रणाली अंतर्गत, रेशन दुकानांमधून किल्लेदार तांदूळ उपलब्ध होईल.

Advertisement

15 कोटी लोकांच्या फायद्याची योजना
रेशन दुकानांवर मिळणारा हा तांदूळ पौष्टिक असेल. त्यात पोषणासाठी आवश्यक लोह, फॉलिक अॅसिड आणि व्हिटॅमिन बी-12 असेल. सार्वजनिक वितरण प्रणाली अंतर्गत यूपीमध्ये सुमारे 80 हजार रेशन दुकाने आहेत. या दुकानांच्या माध्यमातून 3.59 कोटी शिधापत्रिकाधारकांच्या नातेवाईकांपर्यंत मजबूत तांदूळ पोहोचेल. यामुळे शिधापत्रिकाधारकांच्या सुमारे 15 कोटी कुटुंबांना कुपोषणापासून वाचविण्यात मदत होणार आहे.

Advertisement

नवीन वर्षापासून प्रत्येक दुकानात हा तांदूळ उपलब्ध होणार आहे
आम्ही तुम्हाला सांगतो की, यूपीमध्ये सप्टेंबर 2021 पासून मध्यान्ह भोजन योजना आणि एकात्मिक बाल विकास योजना (ICDS) साठी मजबूत तांदूळ दिला जात आहे. जून महिन्यातच राज्यातील 31 जिल्ह्यांतील शिधावाटप दुकानांतून फोर्टिफाइड तांदूळ वितरित करण्यात आला. हा तांदूळ भारतीय अन्न महामंडळाकडून राज्याला पुरविला जात आहे. अन्न आणि रसद विभागाने आगामी धान खरेदी हंगामापासून उत्तर प्रदेशातील सर्व जिल्ह्यांमध्ये मजबूत तांदूळ वितरीत करण्याची योजना आखली आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

रेशन दुकानांवर वितरण केले जाईल
अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार, ऑक्टोबरपासून राज्यात एमएसपीवर धानाची खरेदी सुरू होईल. या वेळी शासकीय खरेदी केंद्रांवर खरेदी केलेला धान अशा भात गिरण्यांना देण्यात येणार आहे, जे किल्लेदार तांदूळ तयार करू शकतात. तांदूळऐवजी, तांदूळ गिरण्यांना डिसेंबरच्या अखेरीस मजबूत तांदूळ मिळण्यास सुरुवात होईल. त्यानुसार पुढील वर्षाच्या सुरुवातीपासून म्हणजेच जानेवारीपासून सर्व जिल्ह्यांमध्ये रेशन दुकानांतून किल्लेदार तांदूळ वाटप सुरू होईल.

Advertisement

सरकारकडे 47 लाख टन तांदूळ असेल!
आम्ही तुम्हाला सांगतो की राईस मिल एक क्विंटल धानातून सुमारे 67 किलो तांदूळ परत करते. फोर्टिफाइड तांदूळ तयार करण्यासाठी एक क्विंटल तांदळात एक किलो फोर्टिफाइड राईस कॅनल मिसळली जाते. या आधारे गतवर्षीप्रमाणे 65 लाख टन धानाची खरेदी झाली तर सुमारे 47 लाख टन तांदूळ सरकारकडे राहील.

Advertisement

Advertisement

देशातील करोडो महिला अशक्तपणाने त्रस्त आहेत. याशिवाय मुलाची वाढही पूर्ण होत नाही. नियमानुसार, एक किलो फोर्टिफाइड तांदळात 28 ते 42.5 मिलीग्राम लोह, 75 ते 125 मायक्रोग्रॅम फॉलिक ऍसिड आणि 0.75 ते 1.25 मायक्रोग्रॅम व्हिटॅमिन बी-12 असते. फोर्टिफाइड तांदूळ महिलांमधील अॅनिमिया तसेच लहान मुलांचे कुपोषण दूर करण्यासाठी उपयुक्त ठरेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply