Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

HDFC Merger : ग्राहकांसाठी गुड न्यूज ..! जाणुन घ्या कधी होणार एचडीएफसीचा विलिनीकरण ?

Please wait..

HDFC Merger : एचडीएफसीच्या (HDFC) विलीनीकरणाबाबत एक मोठे अपडेट आहे. आता गृहनिर्माण कर्ज देणाऱ्या HDFC लिमिटेडला नॅशनल हाऊसिंग बँकेकडून (NHB) त्याच्या उपकंपनीमध्ये विलीनीकरणासाठी मंजुरी मिळाली आहे. स्टॉक एक्सचेंजला पाठवलेल्या माहितीत कंपनीने ही माहिती दिली आहे. या माहितीनुसार, NHB ने HDFC च्या दोन उपकंपन्या – HDFC Investments आणि HDFC Holdings Limited यांच्या विलीनीकरणाला देखील मान्यता दिली आहे. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की यापूर्वी HDFC लिमिटेडला HDFC बँकेत प्रस्तावित विलीनीकरणासाठी भारतीय रिझर्व्ह बँक (RBI), सिक्युरिटीज आणि एक्सचेंज बोर्ड ऑफ इंडिया (SEBI) आणि स्टॉक एक्सचेंजेस (NSE आणि BSE) कडून मंजुरी मिळाली आहे. म्हणजेच आता विलिनीकरणाचा मार्ग मोकळा झाला आहे.

Advertisement

येथे मान्यता अनिवार्य आहे
सध्या विलीनीकरणाबाबत काही मंजुरी बाकी आहे. ही विलीनीकरण योजना अजूनही भारतीय स्पर्धा आयोग, NCLT आणि दोन्ही कंपन्यांचे संबंधित भागधारक आणि कर्जदारांसह विविध वैधानिक आणि नियामक संस्थांच्या मान्यतेच्या अधीन आहे, जे या सर्व ठिकाणांहून मंजुरी मिळाल्यानंतरच विलीन केले जाऊ शकते. देशाच्या कॉर्पोरेट इतिहासातील हा सर्वात मोठा व्यवहार असणार आहे. एचडीएफसी बँकेत एचडीएफसीच्या विलीनीकरणाच्या प्रस्तावाला स्टॉक एक्स्चेंजने मंजुरी दिली आहे. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की एचडीएफसी आणि एचडीएफसी बँकेला शेअर बाजाराच्या दोन्ही निर्देशांकांकडून ना हरकत नाही. म्हणजेच आता एचडीएफसी आणि एचडीएफसी बँक विलीन होणार आहेत.

Advertisement

बँकेने माहिती दिली
एचडीएफसी बँकेने सांगितले की त्यांना BSE लिमिटेडकडून ‘कोणत्याही प्रतिकूल टिप्पणीशिवाय’ निरीक्षण पत्र आणि नॅशनल स्टॉक एक्सचेंज ऑफ इंडिया लिमिटेडकडून ‘ना हरकत’ असलेले निरीक्षण पत्र प्राप्त झाले आहे. म्हणजेच आता एचडीएफसी आणि एचडीएफसी बँकेच्या विलीनीकरणाचा मार्ग मोकळा झाला आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

आरबीआयने मान्यता दिली
एवढेच नाही तर HDFC चे HDFC बँकेत विलीनीकरण करण्याच्या प्रस्तावालाही RBI ने मंजुरी दिली आहे. वास्तविक, आरबीआयकडे हा प्रस्ताव फार पूर्वीपासून होता.

Advertisement

$40 अब्ज करार
हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की यापूर्वी 4 एप्रिल रोजी देशातील सर्वात मोठी गृहनिर्माण वित्त कंपनी एचडीएफसी लिमिटेडने खाजगी क्षेत्रातील सर्वात मोठी बँक एचडीएफसी बँकेत विलीन करण्याचा निर्णय घेतला होता. आम्ही तुम्हाला सांगतो की सुमारे 40 अब्ज डॉलरच्या या अधिग्रहण करारामुळे वित्तीय सेवा क्षेत्रातील एक मोठी कंपनी अस्तित्वात येईल. एचडीएफसी आणि एचडीएफसी बँकेच्या विलीनीकरणामुळे ही कंपनी नवीन अस्तित्वात येईल.

Advertisement

Advertisement

एकत्रित मालमत्ता किती आहे?
प्रस्तावित युनिटची एकत्रित मालमत्ता सुमारे 18 लाख कोटी रुपये असेल. नियामक मंजुरीच्या अधीन राहून, वित्तीय वर्ष 24 च्या दुसऱ्या किंवा तिसऱ्या तिमाहीपर्यंत विलीनीकरण पूर्ण होणे अपेक्षित आहे. एकदा हा करार प्रभावी झाला की, HDFC बँक 100 टक्के सार्वजनिक भागधारकांच्या मालकीची असेल आणि HDFC चे विद्यमान भागधारक बँकेत 41 टक्के असतील.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply