Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Gym Mistake : जिम केल्यानंतर विसरूनही करू नका ‘ही’ चूक, नाहीतर ..

Please wait..

Gym Mistake: आजकाल आपला आहार असा बनला आहे की तो आपले शरीर आळशी आणि लठ्ठ बनवत आहे. काही लोक या सर्व समस्यांशी लढतात आणि दररोज व्यायाम (Exercise) करतात, परंतु काही लोक इतके आळशी असतात की जिममध्ये (Gym) जाणे तर दूरच, ते त्यांच्या शरीरासाठी 10 मिनिटे देखील काढत नाहीत. अशा परिस्थितीत ते चरबीशी संबंधित आजारांना बळी पडतात. ही त्या आळशी लोकांची गोष्ट आहे ज्यांना पोट भरून फिरायला काहीच हरकत नाही. आता आपण अशा लोकांबद्दल बोलू ज्यांना आपल्या शरीरावर प्रेम आहे आणि ते निरोगी ठेवण्यासाठी दररोज व्यायाम करतात. यासाठी काही लोक घरी आणि उद्यानातच व्यायाम करतात, तर काही लोक यासाठी जिममध्ये जातात.

Advertisement

आजची बातमी त्या लोकांसाठी आहे जे जिममध्ये जातात. जरी त्यांचे जिम ट्रेनर जिममध्ये जाणाऱ्यांना सर्व गोष्टी सांगतात, त्यांनी जिम दरम्यान किंवा नंतर कोणती काळजी घ्यावी, परंतु काही छोट्या गोष्टी आहेत ज्यांचा आपल्या आरोग्यावर मोठा परिणाम होतो. अनेकदा आपल्या मनात एक प्रश्न कायम राहतो की आपण व्यायामशाळेनंतर लगेच पाणी प्यावे की व्यायामशाळेत?

Advertisement

Advertisement
Loading...

पाणी का आवश्यक आहे?
मानवी शरीर 70 टक्के पाण्याने बनलेले असते. जर आपल्या शरीरात पाण्याची कमतरता असेल तर शरीर आपल्याला काही संकेत देते. शरीरात पाण्याची कमतरता, हृदयात जळजळ, डोकेदुखी, पाठदुखी, चक्कर येणे, अशक्तपणा जाणवतो. जेव्हा आपल्या शरीरात पाण्याची कमतरता असते तेव्हा आपल्याला तहान लागते. असे घडते कारण, शरीरात पाण्याच्या कमतरतेमुळे, शरीर उर्वरित अवयवांमधून पाणी पिळू लागते आणि तहानच्या स्वरूपात सिग्नल देते. अशी परिस्थिती टाळण्यासाठी आपण नियमित पाणी पिणे आवश्यक आहे.

Advertisement

मी जिम करत असताना पाणी पिऊ शकतो का?
जिम करताना शरीराला जास्त ऊर्जा लागते. व्यायाम करताना शरीरातून घामाच्या रूपात पाणी बाहेर पडतं. पाण्याअभावी तहान लागते. प्रश्न पडतो की पाणी पिणे योग्य आहे का? तज्ज्ञांच्या मते, व्यायामानंतर लगेच पाणी पिऊ नये कारण त्यावेळी आपले शरीर गरम असते. त्यादरम्यान पाणी प्यायल्यास शरीराचे काही भाग खराब होतात. त्यामुळे काही खास गोष्टींची काळजी घ्यायला हवी.

Advertisement

Advertisement

1. तुमचा घाम पूर्णपणे सुकत नाही तोपर्यंत जिम नंतर लगेच विश्रांती घ्या.
2. जेव्हा तुम्हाला गरम वाटणे थांबते, तेव्हा पाणी प्या.
3. लक्षात ठेवा, एका श्वासात पाणी पिण्यास विसरू नका. कितीही तहान लागली असली तरी पाणी प्यावे.
4. नेहमी आरामात बसून पाणी प्या. उभे राहून पाणी पिणे आरोग्यासाठी हानिकारक आहे.
5. जिम केल्यानंतर 1 ते 2 तासांच्या आत रेफ्रिजरेटरचे पाणी पिणे टाळा.
6. पाण्यात थोडे मीठ आणि साखर घाला, जेणेकरून घामाने बाहेर पडणारे इलेक्ट्रोलाइट्स पुन्हा भरता येतील.
7. पाणी हळू हळू पिऊन प्या. असे केल्याने शरीराचे तापमान आणि पाणी एक होते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply