Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Challan : सावधान…! आता हॉर्न वाजवल्यास कापले जाणार चलन; जाणुन घ्या डिटेल्स

Please wait..

Challan : प्रत्येकाने एक गोष्ट स्पष्टपणे समजून घेतली पाहिजे की, मोटारीने प्रवास करताना वाहतुकीचे नियम (Traffic Rules) पाळले पाहिजेत. त्यामुळे सुरक्षित रहदारीचे वातावरण निर्माण होते. त्याचबरोबर वाहने नियमाशिवाय चालवायला लागल्यास रस्त्यावरून चालणेही अवघड होऊन बसते, तसेच अपघातही (Accident) वाढतात. त्यामुळे वाहतुकीचे नियम लागू करण्यात आले आहेत. वाहतूक नियमांचे उल्लंघन करताना कोणी आढळून आल्यास त्याच्यावर कारवाई केली जाते. अशा परिस्थितीत अधिकाऱ्यांकडून चलन कापले जाते किंवा काही प्रकरणांमध्ये वाहतूक नियमांचे उल्लंघन करणाऱ्याला तुरुंगवासही होऊ शकतो. पण, तुम्ही हॉर्न वाजवला तरी चालान कापले जाऊ शकते याची कल्पना करू शकता का?

Advertisement

Advertisement
Loading...

‘नो हॉर्न झोन’मध्ये हॉर्न वाजवू नका
होय, हॉर्न वाजवल्यानंतरही चलन कापले जाऊ शकते. परंतु, याप्रमाणे कुठेही हॉर्न वाजवल्यास चलन कापले जात नाही. वास्तविक, शहरांमध्ये अशी काही ठिकाणे आहेत, जिथे हॉर्न वाजवण्यास बंदी आहे. अशा ठिकाणांना ‘नो हॉर्न प्लेस’ किंवा ‘नो हॉर्न झोन’ म्हणतात. शाळा, हॉस्पिटल इत्यादी जवळ ‘नो हॉर्न झोन’ आहे, अशा ठिकाणी तुम्हाला रस्त्यावरच ‘नो हॉर्न झोन’चे चिन्ह दिसेल. जर तुम्हाला ‘नो हॉर्न झोन’ चे चिन्ह दिसले तर सावध रहा आणि हॉर्न वाजवू नका कारण हॉर्न वाजवताना पकडले गेल्यास हजारो रुपयांचे चलन कापले जाऊ शकते.

Advertisement

Advertisement

हॉर्नमुळे ध्वनी प्रदूषण होते
‘नो हॉर्न झोन’मध्ये हॉर्न वाजवल्यास वेगवेगळ्या शहरांमध्ये किंवा राज्यांमध्ये दंडाची रक्कमही वेगळी असेल. ध्वनी प्रदूषण लक्षात घेऊन हा नियम करण्यात आला आहे. लोकांनी ‘नो हॉर्न झोन’मध्ये हॉर्न वाजवू नये. जर कोणी हॉर्न वाजवताना आढळले तर ते नियमाचे उल्लंघन असेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply