Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

NPS: तुमचं लग्न झाला असेल तर सरकार देणार 72000 रुपये; फक्त करा ‘हे’ काम

Please wait..

NPS : तुम्ही विवाहित (Married) असाल तर ही बातमी तुमच्यासाठी खूप उपयुक्त आहे. कारण वधू बनलेल्यांना मोदी सरकारने (Modi Government) मोठी भेट दिली आहे. विवाहित जोडप्यांना केंद्र सरकारकडून 72,000 रुपयांची आर्थिक मदत दिली जाईल. मात्र, यासाठी सर्व विवाहित जोडप्यांना दरमहा 200 रुपये जमा करावे लागतील. महिलांना स्वावलंबी बनवण्याच्या उद्देशाने सरकारने राष्ट्रीय पेन्शन योजनेअंतर्गत (NPS) ही योजना सुरू केली होती.

Advertisement

अशा प्रकारे तुम्हाला 72 हजार रुपये मिळतील
या योजनेत नोंदणी करण्यासाठी तुमच्याकडे बँक खाते (Bank Account) किंवा जन धन खाते आणि आधार कार्ड (Aadhar Card) असणे अत्यंत आवश्यक आहे. यामध्ये नोंदणीची प्रक्रिया अवघ्या काही मिनिटांत पूर्ण होते. या योजनेनुसार, जर एखाद्या व्यक्तीचे वय 30 वर्षे असेल तर त्याला या योजनेत दरमहा 100 रुपये गुंतवावे लागतील. म्हणजेच वर्षभरात 1200 रुपये जमा करावे लागतील. अशाप्रकारे, वयाच्या 60 व्या वर्षी तुमची एकूण 36 हजार रुपये सरकारकडे जमा होतील.

Advertisement
Loading...

या आधारावर, तुम्हाला दरमहा 3000 हजार रुपये पेन्शन मिळेल आणि जर तुम्हाला काहीही झाले  तर नॉमिनी जोडीदाराला या 1500 रुपयांच्या पेन्शनपैकी निम्मी रक्कम दरमहा मिळण्याची हमी आहे. जर पती-पत्नी दोघेही यात सहभागी झाले तर दोघांनाही अशा प्रकारे दरमहा एकूण 6000 रुपये पेन्शन मिळेल. याचा अर्थ तुम्ही तुमच्या पत्नीसह वार्षिक 72000 रुपये मिळवण्यास पात्र असाल.

Advertisement

Advertisement

परतावा वाढू शकतो
तुमचे भविष्य सुरक्षित करण्यासाठी तुम्हीही केंद्र सरकारच्या या योजनेचा भाग होऊ शकता. तुम्ही या योजनेत गुंतवणूक करण्यास इच्छुक असाल तर तुम्ही या योजनेचा लाभ घेऊ शकता. या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी तुमचे वय 18 ते 40 वर्षांच्या आत असावे. नॅशनल पेन्शन योजनेचा मुख्य उद्देश निवृत्तीनंतर सर्व गुंतवणूकदारांना पेन्शनची रक्कम प्रदान करणे हा आहे. राष्ट्रीय पेन्शन योजनेच्या माध्यमातून सर्व नागरिक निवृत्तीनंतर स्वावलंबी होतील आणि त्यांना आर्थिक समस्यांना सामोरे जावे लागणार नाही.

Advertisement

Advertisement

या योजनेअंतर्गत गुंतवणूकदार त्यांच्या आर्थिक स्थितीनुसार गुंतवणूक करू शकतात. जेणेकरून अधिकाधिक लोक या योजनेअंतर्गत अर्ज करू शकतील. राष्ट्रीय पेन्शन योजनेत दोन प्रकारची खाती आहेत ज्यांना टियर वन आणि टियर टू म्हणतात. नॅशनल पेन्शन स्कीममध्ये गुंतवणूक करून तुम्ही निवृत्तीनंतरही आर्थिकदृष्ट्या स्वतंत्र व्हाल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply