Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Banking Service : ‘या’ बँकेने उचलले मोठे पाऊल, लोकांना बसला धक्का ; आता भरावे लागणार ‘इतके’ पैसे

Please wait..

Banking Service : भारतीय रिझर्व्ह बँक (RBI) ने चलनविषयक पुनरावलोकन धोरणाच्या बैठकीत अनेक मोठे निर्णय घेतले आहेत. यासह, रिझर्व्ह बँकेने रेपो (Repo) दरात 0.50 टक्के म्हणजेच 50 आधार अंकांची वाढ केली आहे. या घोषणेनंतर लोकांवर ईएमआयचा (EMI) बोजा वाढेल, असे मानले जात होते. यासोबतच ICICI बँक आणि PNB ने कर्जदरात वाढ केली आहे. त्यामुळे जनतेवर कर्जाचा बोजा वाढणार आहे. आरबीआयने रेपो रेट 0.50 टक्क्यांनी वाढवून 5.40 टक्के केला आहे. मे महिन्यानंतरची ही तिसरी वाढ आहे. ताज्या वाढीसह, रेपो दर किंवा अल्प-मुदतीच्या कर्ज दराने 5.15 टक्‍क्‍यांची महामारीपूर्व पातळी ओलांडली आहे.

Advertisement

PNB आणि ICICI बँकेची घोषणा
भारतीय रिझर्व्ह बँक (RBI) ने मानक व्याजदर 0.50 टक्क्यांनी वाढवल्यानंतर ICICI बँक आणि पंजाब नॅशनल बँकेनेही कर्जदरात वाढ केली आहे. रिझर्व्ह बँकेने शुक्रवारी व्याजदरात 0.5 टक्क्यांनी वाढ करून रेपो दर 5.40 टक्क्यांच्या तीन वर्षांच्या उच्चांकावर नेला. ICICI बँकेने नोटीसमध्ये म्हटले आहे की ICICI बँक I-EBLR हा RBI च्या पॉलिसी रेटला संदर्भित केला जातो. बँकेने सांगितले की, “I-EBLR 9.10 टक्के प्रतिवर्ष आहे आणि दरमहा देय आहे. ते 5 ऑगस्ट 2022 पासून लागू होईल.

Advertisement

Advertisement
Loading...

इतकी वाढ
सार्वजनिक क्षेत्रातील पंजाब नॅशनल बँकेनेही दर वाढवले ​​आहेत. याबाबत माहिती देताना बँकेने सांगितले की, “RBI ने रेपो दरात वाढ केल्यानंतर, रेपो लेंडिंग रेट (RLLR) देखील 8 ऑगस्ट 2022 पासून 7.40 टक्क्यांवरून 7.90 टक्के करण्यात आला आहे. यासोबतच वाढलेल्या ईएमआयमुळे लोकांना अतिरिक्त पैसे मोजावे लागणार आहेत. स्पष्ट करा की व्यावसायिक बँका फक्त रेपो दराने केंद्रीय बँकेकडून कर्ज घेतात.

Advertisement

Advertisement

बाजारात आर्थिक स्थिरता
रेपो दराबाबत स्टेट बँक ऑफ इंडियाचे (SBI) चेअरमन दिनेश खारा म्हणाले की, या निर्णयामुळे महागाई कमी होण्यास मदत होईल आणि बाजारात आर्थिक स्थिरता सुनिश्चित होईल. एचडीएफसी बँकेचे मुख्य अर्थशास्त्रज्ञ अभिक बरुआ यांनी धोरणात्मक निर्णयाला नवीन जागतिक ट्रेंडच्या अनुषंगाने म्हटले आहे. ते म्हणाले की, आरबीआयने महागाईवर आक्रमक भूमिका घेतली, जी अजूनही उच्च आहे. तथापि, वाढीचा वेग खूपच सकारात्मक आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply