Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Credit Card Rules : क्रेडिट कार्डधारकांना सावधान..; जाणुन घ्या ‘हे’ नियम नाहीतर होणार..

Please wait..

Credit Card Rules: ऑनलाइन शॉपिंग (Online shopping) सुरू झाल्यापासून क्रेडिट कार्डचा (Credit card) कल वाढला आहे. आजकाल बँकांनी (Bank) क्रेडिट कार्ड मोफत बनवायला सुरुवात केली आहे. या प्रकरणात, लोकांना जास्त माहिती न घेता क्रेडिट कार्ड देखील मिळतात. लोकही नकळत वापरतात. त्यानंतर बिल आल्यावर बँक क्रेडिट कार्डवर अनेक शुल्क आकारते, अशी माहिती आहे. म्हणूनच, जर तुमच्याकडे क्रेडिट कार्ड असेल तर ही बातमी वाचा आणि बँका तुमच्याकडून कोणत्या प्रकारचे शुल्क आकारू शकतात हे देखील जाणून घ्या.

Advertisement

वेळेवर बिले भरा
बँक क्रेडिट कार्डधारकांना दर महिन्याला बिले पाठवते. बँक तुम्हाला बिल भरण्यासाठी 10 ते 15 दिवसांचा अवधी देखील देते. परंतु जर तुम्ही शेवटच्या तारखेनंतर पेमेंट केले तर बँक तुमच्याकडून विलंब शुल्क आकारते. जवळपास सर्वच बँकांची लेट फी 500 रुपये आहे. हे शुल्क टाळण्यासाठी, तुम्ही वेळेवर पैसे भरा. तुम्ही ऑटो मोडमध्ये क्रेडिट कार्ड पेमेंट देखील करू शकता. म्हणजेच, तुमचे बिल तयार होईल त्यानंतर तुमच्या बँकेतून ऑटोमॅटिक पेमेंट वजा केले जाईल. यासाठी तुम्ही तुमच्या बँकेशी क्रेडिट कार्ड लिंक करू शकता.

Advertisement

Advertisement
Loading...

किमान रकमेचा पर्याय निवडू नका
जर तुम्हाला बँकांचे भारी शुल्क टाळायचे असेल तर क्रेडिट कार्डचे संपूर्ण बिल भरा. जर तुम्ही किमान रक्कम भरली तर बँक तुमच्याकडून उरलेल्या रकमेवर भारी शुल्क आकारते. किमान पैसे भरून, तुमची उशीरा फीपासून बचत होते परंतु तुमच्याकडून देय रकमेवर व्याज आकारले जाते. हे शुल्क टाळण्यासाठी, नेहमी पूर्ण पेमेंट करा.

Advertisement

तुम्ही मर्यादेपेक्षा जास्त खर्च केल्यास किती शुल्क आकाराल?
तुम्ही क्रेडिट कार्डच्या मर्यादेपेक्षा जास्त खर्च केला तरीही बँक तुमच्याकडून शुल्क आकारते. हे शुल्क देखील सर्व बँकांमध्ये भिन्न असते. कार्ड वापरण्यापूर्वी, तुमच्या कार्डवर मर्यादा शिल्लक आहे की नाही ते तपासा. याशिवाय, तुम्ही बँकेच्या अर्जामध्ये मर्यादा देखील सेट करू शकता.

Advertisement

Advertisement

क्रेडिट कार्ड EMI किती महाग आहे?
तुम्ही क्रेडिट कार्डनेही ईएमआय करू शकता. बर्‍याच वेळा तुम्हाला ईएमआय करण्यासाठी बँकेला कॉल देखील करावा लागतो. लक्षात ठेवा की क्रेडिट कार्डवर ईएमआय केल्याने तुमचे दोन प्रकारचे नुकसान होते. व्याज व्यतिरिक्त, तुमच्याकडून प्रक्रिया शुल्क देखील आकारले जाते. दुसरा तोटा म्हणजे रिवॉर्ड पॉइंट्स. ईएमआय करण्यासाठी तुम्हाला रिवॉर्ड पॉइंट मिळत नाहीत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply