Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Fruits : शरीरात कधीच रक्ताची कमतरता भासणार नाही, आहारात ‘या’ फळांचा करा समावेश

Please wait..

Fruits : जर सर्व आवश्यक पोषक तत्वांचा आहारात (diet) समावेश असेल तर आपल्याला आजारांना सामोरे जावे लागत नाही. रक्त हा आपल्या शरीराचा मूळ आधार आहे. शरीरात रक्ताची कमतरता असल्यास अनेक आजारांचा धोका कायम असतो. रोगांशी लढण्याची आपली क्षमता कमी होते. रक्ताच्या कमतरतेमुळे माणूस पूर्णपणे अशक्त होतो. त्यामुळे अशा फळे (Fruits) आणि भाज्यांचा (Vegitables) आहारात समावेश करणे आवश्यक आहे जे आपल्या शरीरातील रक्त वाढवतात आणि आपल्याला निरोगी बनवतात.

Advertisement

शरीरात लोहाच्या कमतरतेमुळे हिमोग्लोबिन (hemoglobin) कमी होते. हिमोग्लोबिन रक्तातील ऑक्सिजन वाहून नेण्याचे काम करते. शरीरात हिमोग्लोबिनच्या कमतरतेमुळे ऑक्सिजन रक्तापर्यंत योग्यरित्या पोहोचू शकत नाही. त्यामुळे आरोग्याच्या अनेक समस्या उद्भवू लागतात. याशिवाय चक्कर येणे, अशक्तपणा, शरीर पिवळे पडणे, लवकर थकवा येणे, झोप न लागणे, काळी वर्तुळे यांसारखी लक्षणेही दिसतात.

Advertisement

लोह आणि हिमोग्लोबीन कमी असल्याने अॅनिमियासारखे जीवघेणे आजार होतात. त्यांना टाळणे कठीण होऊ शकते. म्हणूनच असे म्हणतात, काळजी घेण्यापेक्षा प्रतिबंध करणे चांगले. त्यामुळे लोहयुक्त अन्न अगोदरच खाल्ल्याने आपण अशा समस्या टाळू शकतो.

Advertisement

कोणती फळे रक्ताची कमतरता दूर करतात
जर आपल्या शरीरात लोह कमी असेल तर रक्ताची कमतरता जाणवते. अशा परिस्थितीत आपण लोहयुक्त अन्न खावे. दैनंदिन आहारात अधिकाधिक लोहयुक्त अन्नाचा समावेश करावा.

Advertisement
Loading...

सफरचंदमध्ये भरपूर लोह असते
सफरचंद स्वादिष्ट तसेच आरोग्यदायी आहे. सफरचंदात लोहाचे प्रमाण लक्षणीय असते. ते खाल्ल्याने लोह वाढते आणि हिमोग्लोबिनची कमतरता दूर होते. तसेच शरीराला रोगांशी लढण्याची शक्ती मिळते.

Advertisement

Advertisement

डाळिंब हिमोग्लोबिन वाढवते
डाळिंब रक्त लवकर वाढवते. यामध्ये भरपूर लोह असते.डाळिंब शरीरात रक्ताची कमतरता होऊ देत नाही. जर तुम्ही दररोज डाळिंबाचे सेवन केले तर तुमचे वजनही वाढते आणि शरीरात पुरेसे रक्त असल्याने चेहऱ्यावर चमक येते.

Advertisement

बीटरूटचा देखील फायदा होईल
रक्त लवकर वाढवण्यासाठी बीटरूट खाण्याचा सल्ला दिला जातो. यामध्ये लोह जास्त प्रमाणात आढळते, ज्यामुळे हिमोग्लोबिन वाढते. रोज बीटरूट खाल्ल्यास आठवडाभरात शरीरातील रक्त वाढते. हे चवीला थोडे तुरट असते, त्यामुळे तुम्ही त्याचा रस बनवून पिऊ शकता.

Advertisement

Advertisement

द्राक्षे देखील लोहाचे स्रोत आहेत
द्राक्षे देखील लोहाचा चांगला स्रोत आहेत. लोह वाढवण्यासाठी द्राक्षे देखील एक उत्तम पर्याय आहे. रक्त वाढवण्यासाठी तुम्ही काळी आणि पांढरी दोन्ही द्राक्षे खाऊ शकता. द्राक्षे डोळ्यांची दृष्टीही वाढवतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply