Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Healthy Bones : आजपासून सोडा ‘हे’ काम नाहीतर हाडे होणार कमजोर

Please wait..

Healthy Bones : एखादे काम करताना किंवा धावताना हात, पाय किंवा शरीराच्या विविध सांध्यांमध्ये दुखत असेल तर ते कमकुवत हाडांचे (Week Bones) लक्षण असू शकते. खराब जीवनशैलीमुळे आजकाल लोकांमध्ये सांधेदुखीची समस्या वाढत आहे.

Advertisement

पूर्वी असे मानले जात होते की केवळ 50 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या लोकांनाच हाडांशी संबंधित समस्या आहे, परंतु आता लहान मुलांपासून तरूणांपर्यंत ही समस्या घराघरात सुरू आहे. अशा परिस्थितीत, जर तुम्हाला अशी समस्या नसेल, तर आज तुम्हाला त्या 5 चुकांपासून स्वतःला दूर ठेवावे लागेल, ज्या तुम्ही नकळतपणे रोज करून किंवा नकळत या आजाराला आमंत्रण देत आहात. चला जाणून घेऊया कोणत्या आहेत त्या 5 चुका आणि त्या कशा टाळता येतील.

Advertisement

या कारणांमुळे हाडे कमकुवत होतात
तुम्ही धुम्रपान करत असाल किंवा मद्यपान करत असाल तर तुम्ही या दोघांचे सेवन ताबडतोब थांबवावे. वास्तविक या दोन्ही गोष्टी थेट तुमची हाडे कमकुवत बनवण्याचे काम करतात. याचा परिणाम शरीरातील फुफ्फुस आणि किडनीवर तर होतोच, पण तुमची हाडेही हळूहळू कमकुवत होऊन तुटायला लागतात. म्हणून, शक्य तितक्या लवकर धूम्रपान आणि अल्कोहोलपासून दूर राहणे चांगले.

Advertisement
Loading...

पुरेशी झोप आणि व्यायाम आवश्यक आहे
पुरेशी झोप आणि योग्य शारीरिक हालचाली चांगल्या आरोग्यासाठी खूप महत्त्वाच्या आहेत. अशा परिस्थितीत जर 7-8 तास पुरेशी झोप घेण्याऐवजी तुम्ही सतत मोबाईलमध्ये बसून राहिल्यास किंवा बेडवर पडून राहिल्यास हाडे कमकुवत होण्याची पूर्ण शक्यता असते. खरं तर, मजबूत हाडांसाठी योग्य झोप आणि नियमित शारीरिक व्यायाम खूप महत्त्वाचा आहे. असे न केल्यास हाडे तुटण्यापासून कोणीही वाचवू शकत नाही.

Advertisement

Advertisement

दिवसा सूर्यकिरण घ्या
बरेच लोक रात्रीच्या शिफ्टमध्ये काम करतात आणि दिवसा झोपतात. अशा स्थितीत त्यांना सूर्याची पुरेशी किरणे मिळत नाहीत. हे किरण व्हिटॅमिन डीचा चांगला स्रोत आहेत, ज्यामुळे शरीरातील कॅल्शियमची कमतरता दूर होते. शरीरात कॅल्शियमचे प्रमाण योग्य राहिल्याने हाडे मजबूत राहतात आणि सांधे दुखत नाहीत. अशा परिस्थितीत, शक्य असल्यास, रात्रीची शिफ्ट संपल्यानंतर, अर्धा तास उघड्या उन्हात कुठेतरी फिरा, जेणेकरून तुमची हाडे तंदुरुस्त राहतील.

Advertisement

कॅल्शियम युक्त गोष्टी खा
शरीरातील हाडे कमकुवत होण्याचे प्रमुख कारण म्हणजे दूध-अंडी आणि कॅल्शियम असलेल्या इतर पौष्टिक गोष्टींचे सेवन न करणे. विशेषतः जर तुम्ही दुधाचे सेवन केले नाही तर तुम्हाला पूर्वीपेक्षा कमजोर हाडे होण्याची शक्यता जास्त असते. म्हणूनच आपल्या सर्वांच्या घरी दिवसातून एकदा तरी दूध पिण्याचा सल्ला नक्कीच दिला जातो. तुम्ही हा सल्ला हलक्यात घेऊ नका आणि नियमितपणे दूध सेवन करा.

Advertisement

Advertisement

जास्त मीठ खाणे टाळा
जेवणात मीठ नसेल तर त्याची चव निरुपयोगी ठरते, पण जर तुम्ही हे मीठ जास्त प्रमाणात खाण्यास सुरुवात केली तर ते तुमच्या आरोग्यासाठीही घातक ठरते. वास्तविक, जास्त मीठ असलेल्या गोष्टी खाल्ल्याने हाडांची हाडांची घनता कमी होऊ शकते. मीठामध्ये सोडियम नावाचे तत्व असते, ज्यामुळे शरीरातील कॅल्शियम कमी होते. अशा परिस्थितीत जितके जास्त मीठ खावे तितके शरीरातील कॅल्शियम कमी होते. त्यामुळे मीठ मर्यादित प्रमाणात खाण्याचा सल्ला दिला जातो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply