Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Europe : रशियावरील निर्बंधांचा डाव उलटला; युरोपातील देशात पडलात ‘त्याचा’ मोठा दुष्काळ..

Please wait..

Europe : सध्या जर्मनीसह संपूर्ण युरोप ऊर्जा आणि विजेच्या भीषण संकटातून जात आहे. जर्मनीसह अनेक देश गॅस रशियाकडून (Russia) आयात करतात, परंतु आता त्याचा पुरवठा सातत्याने कमी होत आहे. त्यामुळे महागाई वाढणाऱ्या या ऊर्जा संकटाचा सामना करणे हे युरोपातील (Europe) लोकांसमोरील मोठे आव्हान आहे. गॅसच्या किमतीसोबतच त्यावर अवलंबून असलेल्या इतर अनेक गोष्टींच्या किमती वाढत आहेत. या भागात युरोपातील सर्व देश वीज बचतीसाठी नवनवीन प्रयोग करत आहेत.

Advertisement

रशियाने युरोपला होणारा नैसर्गिक वायूचा (Natural Gas) पुरवठा सुमारे 60 टक्क्यांनी कमी केल्यामुळे युरोपला गॅस आणि इंधनाच्या कमतरतेचा सामना करावा लागत आहे. यामागे त्यांनी रशिया-युक्रेन युद्धामुळे (Russia Ukraine War) पाश्चात्य देशांनी लादलेल्या निर्बंधांचाही हवाला दिला आहे. ही परिस्थिती युरोपमध्ये गंभीर संकट निर्माण करत असल्याचे दिसते. मात्र, या संकटावर मात करण्यासाठी युरोपातील सर्व देश आपापल्या पद्धतींवर काम करत आहेत.

Advertisement

Advertisement

रशियातून येणाऱ्या तेल आणि वायू टंचाईचा थेट परिणाम जर्मनीवर (Germany) झाला असून जर्मनीतील वीजनिर्मिती अचानक कमी झाली. त्यामुळे वीजपुरवठाही अडचणीत आला. जर्मनीने या आठवड्यात सार्वजनिक ठिकाणी दिवे बंद करण्याचे आदेश दिले आहेत. याशिवाय अनेक शहरांतील मोठ्या इमारतींमध्ये उष्णता कमी करण्यासाठी बसवण्यात आलेल्या मशीन्स बंद करण्याचे आदेश देण्यात आले आहेत. जेव्हा विजेचा वापर जास्त असेल तेव्हा हिवाळ्यात संकट आणखीनच वाढू शकते अशी जर्मनीच्या सरकारला वाटत आहे.

Advertisement
Loading...

फ्रान्सला (France) जवळजवळ 70 टक्के ऊर्जा अणुऊर्जेपासून मिळते. परंतु पुढील दोन वर्षांत ते 10 टक्के ऊर्जा वापर कमी करू इच्छित आहे. फ्रान्सने वातानुकूलित दुकानांना नियमानुसार वीज खर्च करण्याचे आदेश दिले आहेत. इतकेच नाही तर उर्जेची बचत करण्यासाठी तेथील जाहिरातींवर खर्च होणारी वीज कापण्यात आली आहे.

Advertisement

Advertisement

जरी स्पेन (Spain) रशियन गॅस पुरवठ्यावर अवलंबून नसला तरी सरकार नागरिकांना ऊर्जा वापर कमी करण्यासाठी प्रोत्साहित करत आहे. येथे पर्यावरण मंत्री म्हणाले की, वीज बचतीसाठी लोकांनी शक्य तितके हुशार असणे आवश्यक आहे. स्पेनलाही गॅसचा वापर 7 ते 8 टक्क्यांनी कमी करायचा आहे. दिवे बंद करूनही आपण वीज वापर कमी करू शकतो, असेही स्पॅनिश सरकारने लोकांना सांगितले आहे.

Advertisement

याशिवाय इटली, ग्रीस आणि इतर देशही वीज बचत करण्याच्या योजनेवर काम करत आहेत. दुसरीकडे युरोपीय संघही आता अॅक्टिव्ह झाला आहे. हिवाळ्यासाठी राखीव साठा तयार करणे हे त्याचे उद्दिष्ट आहे आणि त्यासाठी ते कमी ऊर्जा वापरण्याचे उपाय अवलंबत आहे. सध्या, युरोपियन गॅसचे साठे केवळ 65 टक्के भरले आहेत, तर 1 नोव्हेंबरपर्यंत ते 80 टक्क्यांपर्यंत वाढविण्याचे लक्ष्य आहे.

Advertisement

Advertisement

एका अहवालानुसार, रशिया युक्रेन युद्धाआधी युरोपमधील नैसर्गिक वायूच्या 40 टक्के गरजेचा पुरवठा करत होता, जो आता 15 टक्क्यांवर आला आहे. त्यामुळे युरोपात अचानक वीज संकट निर्माण झाले आहे. रशियावर निर्बंध लादण्याचा डाव आता युरोपवर उलटू लागला आहे, असेही काही तज्ज्ञ सांगत आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply