Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

PFRDA: पेन्शनधारकांसाठी खुशखबर! NPS अंतर्गत मिळणार ‘गॅरंटीड रिटर्न’, जाणून घ्या सरकारची योजना

Please wait..

PFRDA: देशातील लाखो पेन्शनधारकांसाठी ( pensioners) एक आनंदाची बातमी आहे. वास्तविक, पेन्शन नियामक PFRDA राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली (NPS) अंतर्गत किमान आश्वासित परतावा योजना (MARS) आणणार आहे. या योजनेचा निवृत्ती वेतनधारकांना लाभ मिळणार आहे. तर जाणून घेऊया सरकारच्या (Government) या खास योजनेबद्दल.

Advertisement

PFRDA सल्लागार नेमणार
पेन्शन फंड रेग्युलेटरी अँड डेव्हलपमेंट अथॉरिटी (PFRDA) ने या योजनेची रचना करण्यासाठी सल्लागारांकडून विनंती अर्ज (RFP) कडून सूचना मागवल्या आहेत. यापूर्वी पीएफआरडीएचे अध्यक्ष सुप्रतीम बंदोपाध्याय म्हणाले होते की, ‘यासंदर्भात पेन्शन फंड आणि एक्चुरियल फर्म्सशी चर्चा सुरू आहे’.

Advertisement
Loading...

PFRDA कायद्यांतर्गत किमान खात्रीशीर परतावा योजनेला परवानगी आहे. पेन्शन फंड योजनांतर्गत व्यवस्थापित केलेले निधी मार्क-टू-मार्केट आहेत आणि त्यात काही चढ-उतार आहेत. त्यांचे मूल्यांकन बाजाराच्या स्थितीवर आधारित आहे.

Advertisement

Advertisement

सल्लागार काय करेल ?
PFRDA च्या RFP मसुद्यानुसार, NPS अंतर्गत हमी परताव्यासह योजना तयार करण्यासाठी सल्लागाराची नियुक्ती PFRDA आणि सेवा प्रदाता यांच्यात मुख्य-एजंट संबंध निर्माण करू नये. PFRDA कायद्याच्या निर्देशांनुसार, NPS अंतर्गत ‘किमान विमा परतावा’ देणार्‍या योजनेची निवड करणार्‍या ग्राहकाने, अशी योजना नियामकाकडे नोंदणीकृत पेन्शन फंडाद्वारे ऑफर करावी लागेल. अशा प्रकारे सल्लागारांना पेन्शन फंडाद्वारे विद्यमान आणि संभाव्य सदस्यांसाठी ‘किमान आश्वासित परतावा’ योजना तयार करावी लागेल.

Advertisement

Advertisement

NPS म्हणजे काय ते जाणून घ्या
केंद्र सरकारने 1 जानेवारी 2004 रोजी आपल्या कर्मचार्‍यांसाठी एनपीएस सक्तीने लागू केले होते. यानंतर सर्व राज्यांनी त्यांच्या कर्मचाऱ्यांसाठी एनपीएस स्वीकारले. 2009 नंतर ही योजना खाजगी क्षेत्रात काम करणाऱ्यांसाठीही खुली करण्यात आली. निवृत्तीनंतर, कर्मचारी NPS चा काही भाग काढू शकतात, तर उर्वरित नियमित उत्पन्नासाठी वार्षिकी घेऊ शकतात. 18 ते 70 वर्षे वयोगटातील कोणीही राष्ट्रीय पेन्शन योजना घेऊ शकते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply