Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Finance Minister: पेट्रोल आणि डिझेलच्या वाढत्या दरादरम्यान अर्थमंत्र्यांनी केली मोठी घोषणा; आता..

Please wait..

Finance Minister: पेट्रोल आणि डिझेलच्या (Petrol and diesel) वाढत्या महागाईने हैराण झालेल्या जनतेच्या कामाची बातमी आहे. अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन (Finance Minister Nirmala sitharaman) यांनी इंधनाबाबत मोठी घोषणा केली आहे. कच्च्या तेल, डिझेल-पेट्रोल आणि विमान इंधनावर (ATF) लादलेल्या नवीन कराचा सरकार आता दर 15 दिवसांनी आढावा घेईल, असे अर्थमंत्र्यांनी म्हटले आहे. खरे तर आंतरराष्ट्रीय किमती लक्षात घेऊन सरकार दर पंधरवड्याला करांचा आढावा घेणार आहे.

Advertisement

Advertisement

अर्थमंत्र्यांनी मोठी गोष्ट सांगितली
जीएसटीच्या दोन दिवसीय बैठकीनंतर अर्थमंत्री सीतारामन यांनी पत्रकार परिषदेत सांगितले की, हा कठीण काळ आहे आणि जागतिक स्तरावर तेलाच्या किमती बेलगाम झाल्या आहेत. “आम्ही निर्यातीला परावृत्त करू इच्छित नाही परंतु देशांतर्गत त्याची उपलब्धता वाढवू इच्छितो,” ते म्हणाले. जर तेल उपलब्ध नसेल आणि निर्यातीत वाढ होत राहिली तर त्यातील काही भाग आपल्या नागरिकांसाठीही ठेवावा लागेल.

Advertisement
Loading...

पेट्रोल, डिझेल आणि विमानाच्या इंधनावर निर्यात कर
पेट्रोल, डिझेल आणि विमान इंधनाच्या निर्यातीवरही कर लागू करण्याची घोषणा सरकारने शुक्रवारी केली. पेट्रोल आणि एटीएफच्या निर्यातीवर 6 रुपये प्रति लिटर आणि डिझेलच्या निर्यातीवर 13 रुपये प्रति लिटर दराने कर लावण्यात आला आहे. हा नवा नियम आजपासून म्हणजेच 1 जुलैपासून लागू झाला आहे.

Advertisement

Advertisement

स्थानिक पातळीवर उत्पादित तेलावरही कर
यासोबतच ब्रिटनप्रमाणे स्थानिक पातळीवर उत्पादित कच्च्या तेलावरही कर लावण्यात आला होता. देशांतर्गत उत्पादित कच्च्या तेलावर प्रतिटन 23,250 रुपये कर लावण्यात आला आहे. महसूल सचिव तरुण बजाज यांनी सांगितले की, नवा कर SEZ युनिट्सवरही लागू होईल, परंतु त्यांच्या निर्यातीवर कोणतेही बंधन नाही. यासोबतच रुपयाच्या घसरणीवर अर्थमंत्र्यांनी सांगितले की, रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया आणि सरकार परिस्थितीवर लक्ष ठेवून आहे. रुपयाच्या मूल्याचा आयातीवर काय परिणाम होतो याची सरकारला पूर्ण कल्पना आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply