Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Science News: शेतात पडून होता अनमोल खजाना; पहा इंग्लंडमध्ये नेमके काय सापडले

Science News: लंडन : ज्युरासिक जगातील जीवाश्मांचा खजिना इंग्लंडमधील एका शेतात सापडला आहे. (A treasure trove of fossils from the Jurassic world has been found in a farm in England) हे फार्म ग्लुसेस्टरशायरच्या बाहेरील भागात आहेत. जिथे गुरे चरायची जागा आहे. जुरासिक जगाचे (Jurassic world) १८० दशलक्ष वर्षे जुने रहस्य या गुरांच्या पायाखालून लपले आहे हे कोणालाच माहीत नव्हते. संशोधकांना अलीकडेच माशांच्या जीवाश्मांचे अवशेष सापडले आहेत. याशिवाय समुद्रातील राक्षस, इचथियोसॉर, स्क्विड, कीटक आणि इतर प्राचीन प्राण्यांचे जीवाश्म सापडले आहेत. शास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की ही साइट 180 दशलक्ष वर्षे जुनी आहे. (fossils of sea monsters, ichthyosaurs, squid, insects and other ancient creatures)

Advertisement

Loading...
Advertisement

उत्खननादरम्यान, जीवाश्मशास्त्रज्ञांना 100 हून अधिक जीवाश्म सापडले आहेत. ज्यात माशाच्या डोक्याचा समावेश आहे. जो पूर्णपणे 3D मध्ये संरक्षित केला होता. हे मासे Pachycomers या नामशेष झालेल्या कुलातील आहेत. हे जीवाश्म चुनखडीवर आहे. त्यात माशांच्या मऊ पेशी देखील असतात. दगडावर माशाची डोळेही दिसतात. त्याचे शरीर इतके चांगले जतन केले गेले आहे की त्याची तुलना कशासोबत होऊ शकत नाही. नेव्हिल हॉलिंग्सवर्थ, बर्मिंगहॅम विद्यापीठातील क्षेत्रीय भूगर्भशास्त्रज्ञ (field geologist at the University of Birmingham) आणि त्यांची पत्नी सॅली यांनी ही जागा शोधली. सॅली याबाबत म्हणाली की, ‘मी याआधी असे काही पाहिले नाही. माशाचे कल्ले, पाठीचा कणा त्यात दिसतो. एवढेच नाही तर त्याच्या डोळ्यातील छिद्रही दिसत आहेत.

Advertisement

येथे सापडलेल्या जीवाश्मांबद्दल हे जोडपे इतके उत्साहित आहेत की त्यांनी ‘थिंक सी 3डी’ (Think Sea 3D’ which makes 3D models of the fossils) नावाच्या कंपनीशी करार केला आहे जी जीवाश्मांचे 3डी मॉडेल बनवते. येथे सापडलेल्या जीवाश्मांचे थ्रीडी मॉडेल तयार केले जातील, ज्यामुळे त्यांचा बारकाईने अभ्यास करण्यात मदत होईल. शास्त्रज्ञ म्हणतात की एकेकाळी युनायटेड किंगडमचा हा भाग समुद्रात बुडाला होता. मँचेस्टर विद्यापीठाचे शास्त्रज्ञ डीन (University of Manchester scientist Dean) लोमॅक्स म्हणाले, ‘हे जीवाश्म गाळामुळे सुरक्षित आहेत. मासा मेला की तो महासागराच्या खोलात गेला असावा. समुद्रातील उर्वरित खनिजांनी त्याचे दात आणि हाडे बदलले असतील.’ या महिन्यात शेतातील सुमारे 80 मीटरचे उत्खनन करण्यात आले असून त्यात अनेक प्रकारचे जीवाश्म सापडले आहेत. नमुन्यांचा अभ्यास सुरू ठेवण्याची गटाची योजना आहे आणि लवकरच त्यांचे निष्कर्ष प्रकाशित करतील.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply