Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Petrol-Diesel Price: अर्र.. सर्वसामान्यांना धक्का; पेट्रोल-डिझेलच्या दरात पुन्हा होणार वाढणार, जाणुन घ्या डिटेल्स

Please wait..

Petrol And Diesel : देशात पेट्रोल आणि डिझेलच्या (Petrol and diesel price) किमती गगनाला भिडल्या असताना, सरकारी मालकीच्या तेल कंपनी इंडियन ऑइल कॉर्पोरेशनने (IOC) एप्रिल ते जून या तिमाहीत पेट्रोल प्रति लिटर 10 रुपयांच्या तोट्याने विकले. चालू आर्थिक वर्ष आहे. याशिवाय डिझेलच्या विक्रीवर कंपनीला प्रतिलिटर 14 रुपयांचा फटका बसला आहे. यामुळेच कंपनीला अडीच वर्षांत प्रथमच एका तिमाहीत तोटा सहन करावा लागला आहे.

Advertisement

कंपनीचे मोठे नुकसान
देशातील सर्वात मोठ्या तेल शुद्धीकरण आणि इंधन किरकोळ विक्रेत्याने चालू आर्थिक वर्ष 2022-23 च्या पहिल्या तिमाहीत 1,992.53 कोटी रुपयांचा निव्वळ तोटा नोंदवला आहे. यासह, कंपनीने मागील आर्थिक वर्षाच्या याच तिमाहीत 5,941.37 कोटी रुपयांचा निव्वळ नफा कमावला होता. त्याच वेळी, मागील म्हणजेच जानेवारी-मार्च तिमाहीत कंपनीला 6,021.9 कोटी रुपयांचा निव्वळ नफा झाला होता.

Advertisement

EBITDA 88% पर्यंत कमी
आयओसीचे कर, व्याज, घसारा आणि कर्जमाफीपूर्वीचे एकल उत्पन्न (EBITDA) वार्षिक आधारावर 88 टक्क्यांनी घसरून 1,358.9 कोटी रुपये झाले. त्याच वेळी, कंपनीला 1,992.5 कोटी रुपयांचा तोटा झाला आहे. तथापि, या तिमाहीत, कंपनीचे ग्रॉस रिफायनिंग मार्जिन (GRM) उच्च पातळीवर म्हणजेच प्रति बॅरल $31.8 आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

उत्पन्नात घट होण्याचे हे प्रमुख कारण आहे
ICICI सिक्युरिटीजच्या अहवालात असे म्हटले आहे की, “कंपनीच्या कमाईत घट होण्याचे मुख्य कारण म्हणजे पेट्रोल आणि डिझेलच्या किरकोळ विक्रीवरील मार्जिनमधील तीव्र घट. कंपनीला पेट्रोलवर प्रतिलिटर 10 रुपये आणि डिझेलवर 14 रुपयांचा तोटा झाला आहे. याशिवाय उत्पादन शुल्कात कपात केल्यामुळे कंपनीला स्टोरेजवर 1,500 ते 1,600 कोटी रुपयांचे नुकसान झाले आहे.

Advertisement

Advertisement

सरकारी तेल कंपन्यांनी दर वाढवले ​​नाहीत
अहवालात असे म्हटले आहे की, पेट्रोलियम कंपन्या किमतीनुसार दररोज पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमतीत सुधारणा करतात, परंतु आयओसीसह भारत पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन (BPCL) आणि हिंदुस्तान पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन (HPCL) यांनी किमतीत वाढ होऊनही वाहनांच्या इंधनाच्या किमती वाढवल्या नाहीत.

Advertisement

कच्चे तेल प्रति बॅरल 109 डॉलरने विकले जात आहे
सध्या भारताची कच्च्या तेलाची आयात प्रति बॅरल सरासरी 109 डॉलरवर बसली आहे. अहवालात असे म्हटले आहे की देशातील पेट्रोल पंपांवर वाहनांच्या इंधनाचे दर प्रति बॅरल 85 ते 86 डॉलर्सच्या किंमतीनुसार निश्चित करण्यात आले आहेत. अहवालात म्हटले आहे की जानेवारी-मार्च 2020 च्या तिमाहीनंतर कंपनीचा हा पहिलाच तिमाही तोटा आहे. त्यावेळी महागड्या कच्च्या तेलावर प्रक्रिया केल्यामुळे कंपनीला स्टोरेजचे नुकसान झाले होते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply